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TANGAZO LA SEIKALI NA. 37 la tarehe 24/02/2017

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
(SURA YA 290)

________

SHERIA NDOGO
_________

Zimetungwa chini ya Vifungu vya 6(1)(u) na 16(1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA
MJI WA MAFINGA, 2017

Jina na tarehe
ya kuanza
kutumika

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za
(Ushuru na Huduma) za Halmashauri ya Mji wa Mafinga za
mwaka 2017 na zitaanza kutumika mara baada ya
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

Eneo la
kutumika

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya
mamlaka ya Halmashauri ya Mji wa Mafinga

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelekezwa
vinginevyo;

“Afisa Mwidhiniwa”  maana yake ni  Afisa yeyote wa umma
aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo
hizi.

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji wa
Mafinga.

“Hesabu” maana yake ni  jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa
ni pamoja na kodi na ada katika mwaka wa mapato.

“Hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu za mwisho
zinazowasilishwa na taasisi yoyote ya kibiashara baada
ya kipindi cha hesabu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi
pamoja na nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa.

“Jumuisho”  maana yake ni taarifa, nyaraka au maelezo
yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa
au huduma zilizozalishwa zilizosambazwa, zilizotolewa
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na, au kuuzwa kibiashara na ikiwa ni pamoja na
jumuisho la awali au la mwisho.

“Kipindi cha Hesabu” ina maana ya muda ambao
mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za
biashara zake.

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri
na ni pamoja na Afisa yoyote atakayeteuliwa kutekeleza
majukumu ya Mkurugenzi.

Utozaji wa
ada na ushuru

4. Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi kutoka kwa kila taasisi ya
kibiashara ikijumuisha makampuni, matawi ya makampuni
yanayofanya kazi ndani ya Halmshauri na kila
mfanyabiashara mweye leseni ya biashara katika kila mwaka
wa mapato ambayo ni sawa na asilimia sifuri nukta tatu
(0.3%) ya hesabu ya shughuli zote zikiwemo za uzalishaji wa
bidhaa, gesi au huduma kutoka nje ya nchi zinazofanyika
katika eneo la Halmashauri ukiondoa kodi ya ongezeko la
thamani na kodi ya mlaji.

Uwasilishaji
wa taarifa
kuhusu
shughuli za
kibiashara.

5. Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi, anaweza kumtaka
mlipa ushuru au mkusanya ushuru yeyote kuwasilisha hesabu
zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara zikionesha
kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma
zilizozalishwa, kutolewa, kuingizwa, kusambazwa au kuuzwa
kibiashara na taarifa ya fedha katika kipindi maalum
kisichozidi siku thelathini tangu tarehe ya taarifa hiyo.

Uwasilishaji
wa taarifa

6.. Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka mtu
mwenye taarifa au maelezo kuhusu taasisi yoyote ya
kibiashara inayopaswa kulipa ushuru kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi, kuwasilisha kwake taarifa au maelezo hayo
katika kipindi kisichopungua siku thelathini tangu tarehe ya
agizo hilo.

Uwezo wa
kuingia
kwenye
jengo

7. Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa
Muidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la taasisi ya
kibiashara au la mlipa au mkusanya kodi yeyote kwa nia ya
kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za
kibiashara, vitabu vya hesabu na taarifa nyinginezo kama
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atakavyoona inafaa kufanyiwa uchunguzi kwa ajili ya kupata
na kujua kiwango sahihi cha ushuru anachotakiwa kulipa
mlipa ushuru au mkusanya ushuru huo.

Mlipa ushuru
kuwasilisha
kumbukumbu

8. (1) Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi,
kumtaka mlipa ushuru au mkusanya ushuru yeyote
kuwasilisha kwake kumbukumbu za biashara na vitabu
vya hesabu, kwa ajili ya kupata taarifa kwa ajili ya
kufanyiwa tathmini au kukusanya ushuru wa huduma.

(2) Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa kifungu cha
8(1) Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu yeyote kufika
mbele yake au kwa Afisa mwidhiniwa katika muda na
mahali kadri atakavyoona inafaa.

Uwasilishaji
wa hesabu

9. Kila mlipa au Mkusanya ushuru wa huduma atatakiwa kutoa
au kuwasilisha hesabu za awali na kulipa kodi anayotakiwa
katika muda kama ifuatavyo:-

(a) Kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa
ushuru katika muda kama itavyokuwa imeelekezwa na
Kamishna wa ushuru wa forodha na kodi ya mlaji

(b) Wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa ushuru
kama itakavyokuwa imeelekezwa na Kamishna wa
Kodi ya Ongezeko la thamani (VAT) isipokuwa
haitakuwa zaidi ya muda wa kulipa ushuru wa mlaji au
(VAT).

(c) Watu wengine katika awamu nne (4) awamu ya
kwanza ikianzia katika kipindi cha miezi mitatu baada
ya kuanzia kipindi cha mahesabu.

Uteuzi wa
mkusanya
ushuru

10. Mkurugenzi anaweza kuteua Kamishna wa ushuru wa
Forodha au kodi ya mapato kutathmini na kukusanya ushuru
wa huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa wakati
kama itakavyoelekezwa kwenye Sheria Ndogo kifungu cha 9
kwa lengo la kufanya tathmini, kukusanya na kupata ushuru
pamoja na madeni yake.
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11. (1) Kiwango cha ushuru kitakuwa ni Asilimia 0.3% ya
hesabu ya shughuli zote baada ya kuiondoa kodi ya
ongezeko la thamani na kodi ya mlaji.

(2) Mkusanya ushuru au mlipa ushuru yeyote akishindwa
kuwasilisha ushuru wake au wa mlipa ushuru,
atachukuliwa kama hajalipa ushuru na anastahili au
kuwajibika kulipa ushuru huo kama vile ndiye mlipa
ushuru wa Halmashauri, na njia zote za kukusanya
madeni zitatumika dhidi yake kama vile ndiye mlipa
ushuru husika.

(3) Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria
Ndogo hizi Mkurugenzi anaweza kuteua wakala
kukusanya ushuru kwa niaba yake na wakala huyo
atakuwa na jukumu la:-

(a) kuwasilisha ushuru na majumuisho kwa
Mkurugenzi au Afisa Muidhiniwa.
(b) Kuwasilisha ushuru uliokusanywa katika kipindi
maalum.

12. (1) Kila mlipa ushuru au mkusanya ushuru atatakiwa
kuwasilisha kwa Halmashauri hesabu za mwisho
katika kipindi cha miezi minne tangu kumaliza kwa
kipindi cha hesabu cha mlipa ushuru anaostahili katika
mkupuo mmoja.

(2) Mlipa ushuru au mkusanya ushuru anapowasilisha
hesabu zake Afisa Muidhiniwa anaweza:-

(a) Kupokea na kukubali hesabu hizo na
kutathmini kodi katika msingi huo.

(b) Kufanya tathmini kuhusu kiwango cha hesabu
cha mlipa ushuru huo iwapo atakuwa na hisia
za kimsingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo
sahihi.

(3) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha majumuisho ya
hesabu zake kwa mwaka wowote wa pato aidha
ametakiwa kufanya hivyo na Mkurugenzi au Afisa
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Muidhiniwa anafikiri kwamba mlipa ushuru huo ana
wajibu wa kulipa kodi kwa mwaka huo, anaweza kwa
kadri atakavyoona, kuamua kiwango cha hesabu za
mlipa ushuru huyo, isipokuwa tathmini hiyo haitaathiri
wajibu wowote wa mlipa ushuru anaostahili kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kwa kushindwa kwake
kuwakilisha hesabu hizo.

(4) Ushuru uliotathminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo
hizi utalipwa katika siku thelathini tangu tarehe ya
kufanya tathmini.

13. (1) Mtu yeyote anayetakiwa  kulipa ushuru akishindwa
kuwasilisha hesabu zaka kama inavyotakiwa kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi katika kipindi
kilichoongezwa atatozwa riba ya asilimia 1.5 kwa
mwezi au shilingi elfu hamsini (Tsh.50,000/=)
kutegemea kiwango kipi kitakuwa kikubwa.

(2) Iwapo mtu yeyote atasema uongo au ataficha baadhi ya
hesabu zake kwa nia ya kupunguza kiwango cha
ushuru anachotakiwa kulipa, na inapobainika kuwa
ufichaji au upunguzaji huo aliufanya kwa makusudi
mtu huyo atatozwa ushuru pamoja na nyongeza ya
ushuru ya asilimia hamsini (50%) ya tofauti kati ya
ushuru anaotakiwa kulipa na hesabu alizowasilisha
pamoja na kiwango cha ushuru halisi.

Riba kwa
Ushuru
usiolipwa

14. (1) Ushuru ambao haujalipwa kwa wakati kama
ilivyoelekezwa kwenye Sheria Ndogo hizi, utatozwa
riba ya jumla ya asilimia 15% kwa mwezi na itatakiwa
kulipwa pamoja na ushuru unaodaiwa.

(2) Riba itozwayo katika Sheria Ndogo hizi itachukuliwa
kama ushuru unaotashili kulipwa na njia zote za
kukusanya ushuru na madeni zitatumika kukusanya
riba hiyo kama ushuru unaolipwa na mlipa ushuru huo.

Makosa 15. Itakuwa ni makosa kwa mtu yeyote;
(a) kufanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa



Sheria Ndogo za (Ushuru na Huduma) za Halmashauri ya Mji wa Mafinga
Tangazo la Serikali Na. 37 (linaendelea)

6

hesabu zisizokuwa sahihi;
(b) kutoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote

linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la
kulipia ushuru;

(c) kuandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au
kutengenezwa kwa vitabu vya uongo vya mahesabu,
kumbukumbu za udanganyifu au kuruhusu
matengenezo ya maandishi ya vitabu vya uongo vya
hesabu au kumbukumbu nyingine au kuwezesha au
kuidhinisha vitendo hivyo;

(d) atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa Mwidhiniwa
kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizi;

Adhabu 16. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria
Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia
atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000) au
kifungo  kisichozidi miezi kumi na mbili au adhabu zote
mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

(2) Pamoja na adhabu atakayopewa mkosaji katika
kifungu cha 17(1), mkosaji atawajibika kuilipa
Halmashauri gharama iliyoingia kutokana na kuvunja
masharti ya Sheria Ndogo hizi.

Kufifilisha
kosa

17. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza mvunjaji wa
Sheria Ndogo hizi faini ya papo kwa papo kiasi
kisichopungua elfu arobaini (40,000) na kisichozidi shilingi
elfu hamsini (50,000) endapo mkosaji au mvunjaji atakiri
kosa kwa kujaza sehemu ya kwanza ya fomu maalumu
ambayo ni kiambatanisho kwenye jedwali la kwanza la
Sheria Ndogo hizi na kuwa tayari kulipa ushuru pamoja na
faini anayodaiwa kwa mujibu wa Sheria,
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______

JEDWALI
_____

Adhabu ya kuvunja Sheria Ndogo za Ushuru wa Huduma za Halmashauri ya Mji wa Mafinga  za
mwaka 2017.
Mimi ………………………………………….……………………….wa S.L.P ………….nakiri
kupatikana na kosa la………………………..kinyume na Sheria Ndogo tajwa hapo juu. Nimekubali
kulipa Tshs……………...............................................................................................kama adhabu ya
kosa hilo na nimepewa stakabadhi Na………………ya tarehe…………………………

Sahihi ya Mkosaji…………………………………
Jina la mkosaji…………………………………….
Sahihi ya Afisa wa Halmashauri ya Mji……………………………………
Jina la Afisa wa Halmashauri ya Mji……………………………………….
Tarehe …………………………………………………………

Au
Mimi ……………………………………………………………………………………………….
wa S.L.P………………………………………………………..sikubaliani na kosa

Lakiri ya Halmashauri ya Mji wa Mafinga imebandikwa kwenye Sheria
Ndogo hizi kwa kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri
ulioitishwa na kufanyika vilivyo tarehe 19 Aprili 2016 na ilibandikwa mbele ya:

SAADA S, MWARUKA,
Mkurugenzi

Halmashauri ya Mji wa Mafinga

CHARLES JOHN MAKOGA,
Mwenyekiti

Halmashauri ya Mji wa Mafinga

NAKUBALI,

Dodoma, GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB.)
9 Januari, 2017 Waziri wa Nchi-OR-TAMISEMI


