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TANGAZO LA SERIKALI Na. 39 la tarehe 24/02/2017.

SHERIA YA SERIKALI ZAMITAA (MAMLAKA ZA MIJI)
SURA YA 288

______

SHERIA NDOGO
______

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89
______

SHERIA NDOGO ZA (UDHIBITI BIASHARA YA MAZAO YA MISITU) HALMASHAURI
YA MJI WA MAFINGA ZA MWAKA, 2017

Jina la tarehe
ya kuanza
kutumika

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Udhibiti
Biashara ya Mazao ya Misitu) za Halmashauri ya Mji wa
Mafinga, za Mwaka, 2017 na zitaanza kutumika mara baada
ya kuchapishwa katika Gazeti la Serikali.

Eneo la
kutumika

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka
ya Halmashauri ya  Mji wa Mafinga.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa
vinginevyo:-
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote

aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi.

“Halmashauri” maana yake ni  Halmashauri ya  Mji wa
Mafinga;

“Mazao ya Misitu” maana yake ni  mbao, nguzo ndogo
(Milunda) ,nguzo kubwa, mkaa, fito na magogo
mabichi na makavu;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Mji wa Mafinga, pamoja na Afisa  yeyote
aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;’
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“Mnunuzi” maana yake ni mtu, kikundi cha watu,
Kampuni, Taasisi au Shirika ambalo linanunua mazao
ya Misitu ndani ya Halmashauri na itahusisha pia mtu,
kikundi cha watu, Kampuni, Taasisi au Shirika ambalo
linasafirisha mazao nje ya Halmashauri.

“Muuzaji” maana yake mtu, Kikundi cha watu, Kampuni,
Taasisi au shirika lolote linalojishughulisha na
uzalishaji au uuzaji wa mazao ya misitu ndani ya
Halmashauri’

“Serikali ya kijiji” maana yake ni mamlaka ya kijiji iliyopo
ndani ya mamlaka ya Halmashauri na ambapo mazao
ya misitu yanauzwa na kununuliwa.

“Ushuru” maana yake ni ushuru wa mazao ya misitu
usiozidi asilimia 5 ya bei ya kununulia kwenye chanzo
unaolipwa na mnunuzi kwa Halmashauri pamoja na
ushuru wa huduma unaolipwa kwa Halmashauri na
muuzaji wa mazao ya misitu kutokana na asilimia 0.3
ya mauzo ya biashara husika.

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha watu,
Kampuni, Taasisi, Shirika au Serikali ya Kijiji
atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji
wa Sheria Ndogo hizi’

Uanzishaji  wa
utaratibu
maalum wa
uuzaji na
ununuziwa
mazao ya
misitu

4. (1) Halmashauri imeanzisha utaratibu maalumu wa uuzaji
na ununuzi wa mazao ya misitu yanayopatikana ndani
ya mamlaka ya Halmashauri.

(2) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, mazao ya misitu
yatauzwa, kununuliwa na kutozwa bei kwa kutumia
kipimo cha mita za ujazo.

(3) Kila muuzaji na mnunuzi wa mazao ya misitu
anawajibika kuuza au kununua mazao ya misitu na
kutoza bei ya zao husika kwa kutumia kipimo cha mita
za ujazo.

(4) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Kila zao la misitu
litauzwa, kununuliwa na kutozwa bei yake kwa
kuzingatia kipimo cha mita za ujazo.
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Wajibu wa
Mnunuzi wa
mazao ya
misitu

5. (1) Utakuwa ni wajibu wa kila Mnunuzi wa mazao ya
misitu ndani ya eneo la mamlaka ya Halmashauri
kununua mazao yake na kulipa malipo yake kwa
kuzingatia kipimo  cha mita za ujazo  kwa kila zao
atakalonunua ikiwa ni pamoja na kulipa ushuru
unaostahili kwa Halmashauri;

(2) Ni kosa  kwa Mnunuzi wa mazao ya misitu ndani ya
mamlaka ya Halmashauri kununua mazao ya misitu
kinyume na utaratibu ulioelezwa katika kifungu cha
5(1);

Wajibu wa
Muuzaji wa
mazao ya
misitu

6. (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kila Muuzaji wa
mazao ya misitu ndani ya mamlaka ya Halmashauri
anao wajibu wa kuhakikisha anauza na kutoza bei ya
mazao yake ya misitu kwa kuzingatia kipimo cha mita
za ujazo ikiwa ni pamoja na kulipa ushuru unaostahili
kwa Halmashauri;

(2) Kila Muuzaji wa mazao ya misitu ndani ya mamlaka
ya Halmashauri atawajibika kuhakikisha anatoa taarifa
katika Ofisi ya  Kijiji mara atakapoona mtu yeyote
anauza au kununua  mazao ya misitu kinyume na
utaratibu ulioelezwa na Sheria Ndogo hizi;

Leseni ya
biashara ya
mazao ya
misitu

7. (1) Kila Muuzaji wa mazao ya misitu ndani ya
Halmashauri analazimika kuwa na leseni ya kuendesha
biashara ya mazao ya misitu.

(2) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, leseni ya usajili wa
biashara ya mazao ya misitu itakuwa ni lazima kwa
kila muuzaji wa mazao ya misitu ikiwa ni pamoja na
mtu yeyote anayeuza mazao hayo kutoka shambani
kwake.

(3) Ni kosa kwa Muuzaji yeyote wa mazao ya misitu
kuendesha biashara hiyo bila kuwa na leseni ya usajili
wabiashara ya mazao ya misitu na leseni ya biashara
ya mazao ya misitu kutoka Halmashauri.

Ushuru 8. (1) Utakuwa ni wajibu kwa kila muuzaji wa mazao ya
misitu ndani ya Halmashauri kulipa ushuru wa huduma
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wa asilimia 0.3 ya mauzo ya mazao yake bila VAT.
(2) Ushuru unaolipwa kwa Halmashauri kwa mujibu wa

kifungu cha 8(1) hapo juu,ni kutokana na muuzaji
kuendesha biashara ya mazao ya misitu ndani ya
mamlaka ya Halmashauri.

(3) Utakuwa ni wajibu wa kila mnunuzi wa mazao ya
misitu ndani ya Halmashauri kulipa ushuru wa mazao
ya misitu usiozidi asilimia tano (5%) ya bei ya
kununulia.

(4) Katika kudhibiti ukwepaji wa ulipaji Ushuru, bei ya
soko ya wakati huo itatumika katika kukokotoa ushuru
anaotakiwa kulipa Mnunuzi wa mazao ya misitu.

(5) Ushuru utalipwa kwa Afisa muidhiniwa au wakala na
muuzaji au mnunuzi wa mazao ya misitu kabla ya
mnunuzi wa mazao kusafirisha mazao husika na
kupewa stakabadhi ya Halmashauri

Wajibu wa
Serikali ya
Kijiji

9. (1) Utakuwa ni wajibu wa kila Serikali  ya Kijiji ndani ya
mamlaka ya Halmashauri kuhakikisha inatoa vibali
vya uvunaji na ununuzi wa mazao ya misitu kwa kila
muuzaji na mnunuzi ndani ya Kijiji husika;

(2) Utaratibu wa utoaji wa vibali vya uvunaji na ununuzi
wa mazao ya misitu ndani ya Kijiji utakuwa ni wa
lazima kwa kila muuzaji na mnunuzi.

(3) Kila muuzaji na mnunuzi wa mazao ya misitu ndani ya
Kijiji atalazimika kupata kibali cha uvunaji na ununuzi
wa mazao ya misitu katika Ofisi ya Kijiji kama
ilivyoelezwa katika Fomu namba 1 na namba 2 za
Sheria Ndogo hizi.

(4) Serikali ya Kijiji inaweza kufuatilia na kujiridhisha
endapo muuzaji au mnunuzi wa mazao ya misitu
aliyepewa kibali cha ukataji au ununuzi wa mazao ya
misitu anazingatia matakwa ya Sheria Ndogo hizi.

Uteuzi wa
Wakala/ Afisa
muidhiniwa

10. (1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, Halmashauri
inaweza kumteua Wakala au Afisa muidhiniwa kwa
madhumuni ya kusimamia utekelezaji wa Sheria
Ndogo hizi;

(2) Wakala au Afisa muidhiniwa atakayeteuliwa na
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Halmashauri atakuwa na jukumu la kuhakikisha
matakwa ya Sheria Ndogo hizi yanatekelezwa na
kutoza faini kwa niaba ya Halmashauri kama
ilivyoelezwa na Sheria Ndogo hizi;

Viwango vya
bei za uuzaji
mazao

11. (1) Bila kuathiri masharti yoyote ya Sheria Ndogo hizi, bei
za uuzaji na ununuzi wa mazao ya misitu itatozwa kwa
kipimo cha mita za ujazo kwa kila aina ya zao  la
msitu;

(2) Bei ya uuzaji na ununuzi wa kila zao la misitu itatozwa
na kubadilika kulingana na hali halisi ya soko la zao
husika.

(3) Bila kuathiri masharti yaliyotajwa katika kifungu cha
11(1) na (2) hapo juu, Halmashauri kwa kushirikiana
na Serikali Kuu na vyama vya wakulima wa miti
inaweza kutoa bei elekezi ya uuzaji na ununuzi mazao
ya misitu ndani ya mamlaka ya Halmashauri bila
kumwathiri muuzaji na mnunuzi wa zao husika.

Uanzishwaji
wa Vituo vya
ukaguzi  wa
Mazao ya
Misitu

12. (1) Halmashauri inaweza kuanzisha Vituo mbalimbali
ndani ya Halmashauri kwa madhumuni ya kukagua
mazao ya misitu yanayosafirishwa kutoka ndani ya
mamlaka ya Halmashauri.

(2) Ukaguzi wa mazao ya misitu Vituoni utahusisha
uhakiki wa nyaraka za uuzaji na ununuzi wa zao
husika, ushuru uliolipwa ikiwa ni pamoja na bei ya
kununulia na vibali vilivyotolewa Kijijini kuruhusu
uuzaji na ununuzi wa mazao ya misitu.

Usafirishaji
wa mazao ya
misitu

13. (1) Kila msafirishaji wa mazao ya misitu ndani ya
mamlaka ya Halmashauri atahakikisha anapata
nyaraka muhimu za mzigo wake kama ifuatavyo:-

a) Vibali vya uvunaji wa mazao ya misitu
vilivyotolewa na Kijiji kwa muuzaji  na
mnunuzi wa zao hilo,

b) Nyaraka zinazoonyesha bei iliyotumika
kununua zao husika kwa vipimo vya mita za
ujazo,

c) Kibali cha kusafirisha zao husika.
d) Nakala ya stakabadhi ya ushuru uliolipwa na



Sheria Ndogo za (Udhibiti Biashara ya Mazao ya Misitu) za Halmashauri ya Mji
wa Mafinga

Tangazo la Serikali Na. 39 (linaendelea)

6

muuzaji au mnunuzi wa mazao hayo.
e) Leseni ya usajili wa biashara ya mazao ya

misitu.
f) Leseni ya biashara ya mazao ya misitu kutoka

Halmashauri.

(2) Muda wa kusafirisha mazao ya misitu itakuwa ni kati
ya saa 12:00 asubuhi na saa 12:00 jioni na si zaidi ya
hapo.

(3) Ni kosa kwa msafirishaji yeyote wa zao la misitu ndani
ya mamlaka ya Halmashauri kusafirisha zao lake bila
kuzingatia masharti ya kifungu cha 13(1) na (2) hapo
juu.

Kutaifisha 14. (1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kutaifisha na
kuuza mazao ya misitu yaliyouzwa au kununuliwa bila
kufuata masharti ya Sheria Ndogo hizi, endapo tu
itaomba na kupata kibali cha Mahakama kwa
madhumuni hayo.

(2) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote
itakayotokea kwa muuzaji au mnunuzi wa mazao ya
misitu yaliyotaifishwa, kwa kutekeleza mamlaka yake
ya kuuza mazao hayo, endapo itakuwa imefuata
masharti na utaratibu wa kuuza kama yalivyowekwa

na Sheria ndogo hizi.
Kufifilisha
kosa

15. Mkurugenzi anaweza kumtoza faini isiyozidi kiasi cha
shilingi elfu hamsini (50,000/=) mtu yeyote yule
endapo mkosaji, atakiri kosa lake kwa maandishi kwa
kujaza fomu namba 3 ya Sheria Ndogo hizi na
kukubali kulipa faini.
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Makosa 16. Mtu yoyote atakuwa ametenda kosa endapo:-

a) Atauza mazao ya misitu kinyume na Sheria Ndogo
hizi,

b) Atanunua mazao ya misitu kinyume na Sheria
Ndogo hizi,

c) Atasafirisha mazao ya misitu bila ya kuwa na
nyaraka zilizoelezwa katika kifungu cha 13(1), (a)
– (f),

d) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukiuka
matakwa ya Sheria Ndogo hizi,

e) Atakataa au kushindwa kutii maagizo ya Afisa
Muidhiniwa au Wakala,

f) Atamzuia Afisa Muidhiniwa au Wakala kutekeleza
majukumu yake,

g) Atatishia uhai wa wakala au Afisa Muidhiniwa
wakati akitekeleza majukumu yake,

h) Atalazimisha kupita katika Vituo vya ukaguzi wa
mazao yamisitu kwa nguvu bila kukaguliwa,

i) Siyo msemaji wa Halmashauri, atatangaza
hadharani kuwazuia watu wengine wasitekeleze
matakwa ya Sheria Ndogo hizi,

j) Ataendesha biashara ya mazao ya misitu bila kuwa
na leseni ya usajili wa  biashara husika

k) Ataendesha biashara ya mazao ya misitu bila kuwa
na leseni ya biashara kutoka Halmashauri.

l) Atauza mazao ya misitu bila kulipa ushuru wa
huduma wa asilimia 0.3 kwa Halmashauri,

m) Atanunua mazao ya misitu bila kulipa ushuru wa
mazao ya misitu wa asilimia 5 kwa Halmashauri,

n) Atanunua, kuuza au kutorosha mazao ya misitu
kwa madhumuni ya kukwepa masharti ya sheria
Ndogo hizi,

o) Atasafirisha mazao ya misitu nyakati za usiku.
p) Atasafirisha mazao ya misitu bila kulipa ushuru.
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Adhabu 17. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria
Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na atashtakiwa
mahakamani akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi
shilingi elfu hamsini  (Tshs; 50,000/=) au kifungo cha miezi
isiyozidi kumi na mbili (12) au adhabu zote mbili kwa
pamoja;

FOMU NAMBA 1

SHERIA NDOGO ZA (UDHIBITI WA BIASHARA YA MAZAO YA MISITU) ZA
HALMASHAURI YA MJI WA MAFINGA ZA MWAKA, 2017

KIBALI CHA KUVUNA MAZAO YA MISITU

(Chini ya kifungu cha 9(3))

1. Jina la Muuzaji/Mvunaji:___________________________________________________
2. Anuani S.L.P___________mji/kijiji___________kitongoji________________________

Simu____________________
3. Mahali anapoishi Mji/Kijiji ________________ Kitongoji:________________________
4. Aina ya zao analotaka kukata:_______________________________________________
5. Jina la Mnunuzi:_________________________Anuani__________________
6. Kiasi cha Mazao kichovunwa/uzwa:______________________________________
7. Namba ya leseni ya biashara ya mazao ya misitu______________________

MIMI________________________________________NAAPA / NATHIBITISHA kwamba
nitauza mazao yangu ya misitu Kwa kuzingatia matakwa ya Sheria Ndogo za (Udhibiti wa
Biashara ya Mazao ya Misitu) za halmashauri ya  Mji wa Mafinga za Mwaka, 2017 kwa
kuzingatia kipimo cha mita za ujazo katika kutoza bei na sio Vinginevyo.  Pia natambua kuwa
kuuza mazao hayo kinyume na matakwa ya Sheria Ndogo hizi ni kosa na nastahili adhabu.
Saini ya Mwombaji:___________________________________________________Alama ya dole
gumba__________________________________
Tarehe ya kusaini kibali:_______________________________________________
Jina la Afisa Mtendaji wa Kijiji:_________________________________________
Saini ya Afisa Mtendaji:_______________________________________________
Mhuri wa Mtendaji wa Kijiji:______________________________________________________
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FOMU NAMBA 2

SHERIA NDOGO ZA (UDHIBITI WA BIASHARA YA MAZAO YA MISITU) ZA
HALMASHAURI YA  MJI WA MAFINGA ZA MWAKA, 2017

KIBALI CHA KUNUNUA MAZAO YA MISITU

(Chini ya kifungu cha 9(3))

1. Jina la Mnunuzi:______________________________________________
2. Anuani S.L.P ___________ Mji/kijji ____________________ kitongoji______________

Simu ____________________
3. Aina ya zao analotaka kununua:_____________________________________
4. Jina la Muuzaji:____________________anuwani _________________
5. Kiasi cha Mazao kitachonunuliwa:_____________________________________

MIMI_________________________________________________NAAPA / NATHIBITISHA;
kwamba nitanunua mazao  ya misitu kwa kuzingatia matakwa ya Sheria Ndogo za ( Udhibiti wa
Biashara ya Mazao ya Misitu) za Halmashauri ya  Mji wa Mafinga za Mwaka 2017 kwa
kuzingatia kipimo  cha mita za ujazo katika kulipa bei na sio Vinginevyo.  Pia natambua kuwa
kununua mazao hayo kinyume na matakwa ya Sheria Ndogo hizi ni kosa na nastahili adhabu.
Saini ya Mwombaji:______________________________________________________
Alama ya dole gumba la Mwombaji_________________________________________
Tarehe ya kusaini kibali:___________________________________________________
Jina la Afisa Mtendaji wa Kijiji:_____________________________________________
Saini ya Afisa Mtendaji:___________________________________________________
Mhuri wa Mtendaji wa Kijiji:______________________________________________________

FOMU NAMBA 3

SHERIA NDOGO ZA (UDHIBITI WA BIASHARA YA MAZAO YA MISITU) ZA
HALMASHAURI YA MJI WA MAFINGA ZA MWAKA, 2017

HATI YA KUKIRI KWA HIARI KUTENDA KOSA

(Chini ya kifungu cha 15)

Mimi:_________________________nakiri mbele ya Bw/Bi:______________Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Mji wa Mafinga kwamba mnamo tarehe:_______________ya
mwezi_________mwaka___________nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu
namba__________________cha Sheria Ndogo za  (Udhibiti wa Biashara ya Mazao ya Misitu)
za Halmashauri ya  Mji wa Mafinga, za mwaka 2017.
Nipo tayari kulipa kiasi cha faini kinachodaiwa ambacho ni Tshs_______________badala ya
kupelekwa Mahakamani ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamalaka aliyopewa chini ya
kifungu cah 15 cha Sheria Ndogo hizi.
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Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya
ufahamu wangu huku ni kifahamu  kuwa nilichofanya ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo za
(Udhibiti wa Biashara ya Mazao ya Misitu) za Halmashauri ya Mji wa Mafinga, za mwaka
2016.
Jina la Mkosaji:_________________________________saini_____________alama ya dole gumba
____________________________________tarehe_______________________________

Mbele ya Shahidi:

Jina:____________________________________Saini________________________Alama ya dole
gumba:__________________________tarehe:______________________________________
Jina la Mkurugenzi:____________________________________________________________
Saini ya Mkurugenzi:___________________________________________________________
Tarehe:_______________________________________________________________________
Mhuri:_______________________________________________________________________

Lakiri ya Halmashauri ya Mji wa Mafinga imebandikwa kwenye Sheria
Ndogo hizi kwa kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri
ulioitishwa na kufanyika vilivyo tarehe 19 Aprili 2016 na ilibandikwa mbele ya:

SAADA S, MWARUKA,
Mkurugenzi

Halmashauri ya Mji wa Mafinga

CHARLES JOHN MAKOGA,
Mwenyekiti

Halmashauri ya Mji wa Mafinga

NAKUBALI,

Dodoma, GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB.)
9 Januari, 2017 Waziri wa Nchi-OR-TAMISEMI


