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TANGAZO LA SERIKALI NA. 211 la tarehe 22/3/2024 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 
(SURA YA 290) 

______________ 
 

SHERIA NDOGO 
_______________ 

 

 

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA MJI MAFINGA YA MWAKA 
2024 

 

Jina   1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo 
ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Mafinga ya 
Mwaka 2024. 

  

Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 
mamlaka ya Halmashauri ya Mji Mafinga. 

  

Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama 
muktadha utahitaji vinginevyo- 

 “ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 
Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni 
mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri;  

 “afisa mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote 
aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la 
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii; 

 “bidhaa” maana yake ni vitu mbalimbali vinavyoweza 
kuuzwa na kununuliwa katika duka, soko au eneo 
la mnada; 

 “burudani” maana yake ni sherehe, michezo, muziki na au 
shughuli yeyote ile ya kijamii inayohusisha 
kusanyiko la watu, isipokuwa kusanyiko la msiba: 

 “chombo cha usafiri” maana yake ni chombo chochote 
kinachotumika kusafirisha abiria na mizigo kutoka 
sehemu moja kwenda sehemu nyingine isipokuwa 
baiskeli, mkokoteni au wanyama wanaotumika 

(Imetengenezwa chini ya vifungu vya 6(1) na 16(1)) 
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kusafirisha watu au mizigo; 
 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji 

Mafinga; 
 “kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi 

inayotolewa na Halmashauri; 
 “kodi ya pango” maana yake ni kiasi cha fedha ambacho 

kitatozwa na Halmashauri ikiwa ni malipo ya 
pango la kukodi chumba cha ofisi, kibanda, meza 
au kizimba katika maeneo ya Halmashauri kwa 
kipindi maalum; 

 “machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na 
Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na 
kuanika ngozi ikiwa ni pamoja na maeneo ya 
taasisi ya umma au watu binafsi yaliyopo katika 
eneo la Halmashauri; 

 “madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu, 
udongo, kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na 
madini mengine yanayotumika katika ujenzi; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Mji Mafinga au afisa yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

 “mnunuzi wa mazao” maana yake ni mtu, taasisi, kikundi 
cha watu, kampuni, kiwanda au shirika linalonunua 
mazao kwa ajili ya biashara au matumizi 
mengineyo katika eneo la Halmashauri; 

 “muuzaji” maana yake ni mtu, taasisi, kikundi cha watu, 
kampuni, kiwanda au shirika linalouza au 
kusafirisha mazao kutoka kata moja kwenda kata 
nyingine au nje ya eneo la Halmashauri yenye uzito 
wa zaidi ya tani moja; 

 “soko” maana yake ni eneo lililotengwa na linalomilikiwa 
na Halmashauri kwa ajili ya kuuza na kununua 
bidhaa; 

 “stendi” maana yake ni eneo maalumu lililotengwa au 
kujengwa na Halmashauri kwa ajili ya kupakia na 
kushusha abiria au mizigo; 



Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Mafinga 
Tangazo La Serikali Na. 211 (Linaendelea) 

3 
 

 “ushuru” maana yake ni kiasi cha fedha kinachotozwa na 
Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali 
zinazofanywa katika eneo la Halmashauri;  

 “wakala” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na Halmashauri 
kutekeleza majukumu chini ya Sheria Ndogo hii 
kwa niaba ya Halmashauri. 

  
Utozaji wa 
ada na ushuru 

 4.-(1) Halmashauri itatoza ada na ushuru kwa ajili 
ya vibali au leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na 
Halmashauri kama ilivyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza. 

  (2) Kwa kuzingatia masharti ya aya ndogo ya (1), 
ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa kwa 
Halmashauri au wakala wa Halmashauri. 

  (3) Kwa kuzingatia masharti ya aya ndogo ya (1), 
ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii zitalipwa kwa 
Halmashauri. 

   
Wajibu wa 
kulipa ada na 
ushuru 

 5. Mtu mwenye wajibu wa kulipa ada au ushuru 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii atapaswa kulipa ada au 
ushuru huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa 
katika Sheria Ndogo hii. 

  

Muda wa 
ukusanyaji wa 
ada au ushuru 

 6.-(1) Ada au ushuru utakusanywa kuanzia saa 
kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na mbili 
kamili jioni. 
 (2) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (1), 
Halmashauri au Wakala, kwa kibali maalumu kutoka kwa 
Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya 
muda ulioainishwa. 

  (3) Malipo ya ada au ushuru yatafanyika kila siku 
au kwa mwezi au kwa namna yeyote itakayokubalika 
kulingana na makubaliano kati ya Halmashauri na mlipaji. 

  (4) Malipo ya ada au ushuru yanayotozwa kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri 
au wakala na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya 
Halmashauri kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika. 
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Ukusanyaji 
wa madeni 

 7.-(1) Halmashauri inaweza kukusanya ada au 
ushuru kwa njia ya mahakama endapo mtu mwenye wajibu 
wa kulipa atashindwa kulipa ada au ushuru ndani ya muda 
uliobainishwa. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (1), 
Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ushuru kwa 
njia ya kukamata mali zinazohamishika za mdaiwa zenye 
thamani sawa na deni la ushuru pamoja na gharama za 
kukamata. 

  (3) Endapo mdaiwa atashindwa kulipa deni la ada 
au tozo ndani ya siku thelathini tangu kukamatwa kwa 
mali kwa mujibu wa aya ndogo ya (2), Halmashauri, baada 
ya kupata idhini ya mahakama, inaweza kuziuza mali hizo 
kwa njia ya mnada. 

  (4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza 
kuharibika kwa haraka, Halmashauri, baada ya kupata 
idhini ya mahakama, inaweza kuuza mali hizo kabla 
hazijaharibika. 

  (5) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (3) na 
(4), kabla ya Halmashauri kuuza mali yoyote 
iliyokamatwa, Mkurugenzi atatoa notisi ya siku saba kwa 
mdaiwa na umma juu ya kusudio la kuuza mali hizo. 

  (6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote 
itakayotokea ama wakati wa kukusanya madeni au kwa 
mali itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri, 
isipokuwa kama hasara hiyo itakuwa imesababishwa kwa 
uzembe wa watumishi wa Halmashauri au wakala. 

  

Uteuzi wa 
wakala 

 8.-(1) Halmashauri inaweza kuteua kampuni 
iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria kuwa wakala wa 
kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii. 

  (2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa aya ndogo 
ya (1) atakuwa na wajibu wa- 

 (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya 
Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 
viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria 
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Ndogo hii; 
 (b) kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia 

masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na 
Halmashauri. 

  (3) Wakala atahakikisha malipo ya ushuru 
yanafanyika kwa njia ya kielektroniki na risiti zinatolewa 
kwa kila muamala. 

  

Maeneo ya 
machinjio 

 9. Mtu anayekusudia kuchinja mnyama kwa ajili ya 
biashara, atachinja mnyama wake katika machinjio 
yatakayobainishwa na Halmashauri. 

  

Mamlaka ya 
afisa 
mwidhiniwa 

 10. Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hii, 
afisa mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au 
chombo cha usafiri kuanzia saa kumi na mbili kamili 
asubuhi hadi saa kumi na mbili kamili jioni kwa ajili ya 
kukusanya ada au ushuru, kufanya tathmini au kufanya 
jambo lolote linalohusu ada, ushuru, leseni au kibali kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hii. 

  

Makosa   11.-Wakala ambaye- 
(a) atakusanya ushuru bila kibali cha maandishi 

cha Halmashauri; 
(b) atakusanya ushuru kwa kiwango tofauti na 

kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii; 
(c) atashindwa kuwasilisha au atawasilisha 

kiwango pungufu cha ushuru uliokusanywa; 
 (d) atakusanya ushuru kwa mbinu tofauti na 

zilizoelekezwa na Halmashauri, 
 anatenda kosa. 
  (2) Mtu ambaye- 
 (a) atashindwa, atadharau, atakwepa au atakataa 

kulipa ada au ushuru au kutekeleza agizo lolote 
alilopewa na Halmashauri kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii; 

 (b) atamshawishi mtu au kikundi cha watu 
kukwepa au kukataa kulipa ada au ushuru; 
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 (c) atamzuia Mkurugenzi, afisa mwidhiniwa au 
wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii; 

 (d) atatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya 
kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa 
ada au ushuru ndani ya Halmashauri; 

 (e) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au 
wakala kuhusu huduma zinazohitaji kulipiwa 
ushuru na zinazohitaji kibali au leseni ya 
Halmashauri; au 

 (f) atatumia chombo chochote kusafirishia bidhaa 
ambayo haijalipiwa ushuru au ada. 

  

Adhabu  12. Mtu atakayekiuka masharti ya Sheria Ndogo hii 
anatenda kosa na akitiwa hatiani, atawajibika kulipa faini 
isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi milioni 
moja au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na 
kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote. 

  

Ufifilishaji 
makosa 

 13. Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu aliyetenda 
kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kulipa kiasi 
kisichozidi shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa 
kwa maandishi katika fomu maalumu iliyoainishwa katika 
Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na kulipa ada au ushuru 
anaodaiwa. 

  

Kufutwa kwa 
TS Na. 34 la 
mwaka 2017 

 14. Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya 
Halmashauri ya Mji Mafinga ya Mwaka 2017 inafutwa. 

 
_______________ 

 
JEDWALI LA KWANZA  

________________ 
 

(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(1)) 
 

SEHEMU YA KWANZA 

USHURU WA VITUO VYA KUOSHEA MAGARI 
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Namba Aina ya Chanzo Kiwango cha Ushuru (Shilingi) 

1. Kila kituo cha kuoshea Magari  1,000/= kwa siku 

 
SEHEMU YA PILI 

USHURU WA MACHINJIO 
Namba. Aina ya Mifugo Kiwango cha Ushuru (Shilingi) 

1. Ng’ombe 2,500 kila mmoja 

2. Mbuzi/ kondoo, Nguruwe 1,500 kila mmoja 

3. Kuku na aina nyingine ya ndege 300 kila mmoja 

 
SEHEMU YA TATU 

USHURU WA UKAGUZI WA NYAMA 
Namba. Aina ya Mifugo Kiwango cha Ushuru (Shilingi) 

1. Ng’ombe 2,500 kila mmoja 

2. Mbuzi/kondoo, Nguruwe 1,500 kila mmoja 

3. Kuku na aina nyingine ya ndege 200 kila mmoja 

 

SEHEMU YA NNE 
USHURU WA MINADA YA MIFUGO  

Namba. Aina ya Mnyama Kiwango cha ushurukwa siku 
(Shilingi) 

1. Ng’ombe, Ngamia, Farasi, punda 1,000 kwa kila aliyeuzwa 

2. Mbuzi/ kondoo/nguruwe 500 kwa kila aliyeuzwa 

3. Vifaranga 100 wa siku moja (DOC) 500 kwa kila boksi 

4. Kuku na aina nyingine ya ndege 300 kwa kila aliyeuzwa 

 

SEHEMU YA TANO 

USHURU WA KUSAFIRISHA MIFUGO 

Namba. Aina ya Mnyama Kiwango cha ushuru kwa siku 
(Shilingi) 

1 Kusafirisha mifugo nje ya eneo la Halmashauri 
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 (a) Ng’ombe 2,500 kila mmoja 

(b) Mbuzi/ kondoo, nguruwe 1,500 kila mmoja  

(c) Kuku, aina nyingine ya ndege  500 kila mmoja 

2  Ushuru wa kulaza mifugo inayosafirishwa eneo la Halmashauri  

 (a) Ng’ombe  1,000 kila mmoja 

 (b) Mbuzi, kondoo na nguruwe 500 kila mmoja 

 

SEHEMU YA SITA 
USHURU WA NGOZI 

Namba. Bidhaa Kiwango cha ushuru kwa siku 
(Shilingi) 

1. Ngozi ya ng’ombe  500 kwa ngozi 
2. Ngozi ya mbuzi/ kondoo 200 kwa ngozi 
3 
 

Kibali cha usafirishaji wa ngozi kwa gari 10,000 kwa ngozi za ng’ombe 
5,000 kwa ngozi za mbuzi 

  

SEHEMU YA SABA 
USHURU WA MAZAO YA KILIMO 

Namba Aina ya Mazao Kiwango cha ushuru 
(Shilingi) 

1 Mazao ya chakula 3% ya bei ya soko  

2 Mazao ya biashara 3% ya bei ya soko 

 
SEHEMU YA NANE 

 USHURU WA MAZAO YA MISITU 
Namba Aina ya zao Kiwango cha ushuru 

1 Mbao 3% ya bei ya soko 

2 Mkaa 3% ya bei ya soko 

3 Nguzo 3% ya bei ya soko 

4 Gogo 3% ya bei ya soko 

5 Mirunda 3% ya bei ya soko 
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6 Fito 3% ya bei ya soko 

7 Kuni 3% ya bei ya soko 

8 

9 

Veneer 

Pallets 

3% ya bei ya soko 

3% ya bei ya soko 

10 Asali na mazao yake 3% ya bei ya soko 

11 Mabanzi 3% ya bei ya soko 

12 Utomvu 3% ya bei ya soko 

 

SEHEMU YA TISA 
ADA YA LESENI ZA BIASHARA 

Namba. Aina ya Leseni Kiwango cha Ada (Shilingi) 

1. Leseni ya maduka ya dawa na vituo vya afya 
binafsi isipokuwa maduka na vituo 
vinavyomilikiwa na mashirika ya dini 

20% ya ada ya leseni 

 
2. Leseni ya mazao ya misitu 20% ya ada ya leseni 

 
SEHEMU YA KUMI  

ADA YA KIBALI CHA UJENZI 
Namba. Aina ya Shughuli Kiwango cha Ada (Shilingi) 

 
1. Kibali cha kuweka mnara wa simu kwa 

kila mnara 
1,000,000 kwa mnara 

2. Nyumba ya makazi 300 mita ya mraba   
3. Jengo la biashara 500/= @ mita ya mraba   
4. Kituo cha mafuta 600/= @ mita ya mraba   
6. Shule (binafsi)  300/= @ mita ya mraba   
7. Jengo la kutolea huduma za afya 

(binafsi) 
300/= @ mita ya mraba   

8. Ghorofa makazi  500/= @ mita ya mraba   
9 Ghorofa biashara  1000/= @ mita ya mraba   
9. Ghala na bohari 500/= @ mita ya mraba   
10. Kiwanda  600/= @ mita ya mraba   
11. Majengo mengine  300/= @ mita ya mraba   
12 Makazi na biashara  400/= @ mita ya mraba   
13 Uzio wa mipaka jengo la makazi  200/=@ mita ya mraba 
14 Uzio wa mipaka jengo la biashara 300/=@ mita ya mraba 
15 Nyumba za ibada 200/=@ mita ya mraba 
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16 Viwanda vidogo 300/=@ mita ya mraba 
17 Parks, Garden, Play ground  300/=@ mita ya mraba 
18 Car wash 300/=@ mita ya mraba 
19 Fremu za biashara 1,000/=@ mita ya mraba 
20 Kuhuisha kibali 50% ya ada ya kibali cha 

ujenzi wa jengo husika 
15 Ukarabati 50% ya ada ya kibali cha 

ujenzi wa jengo husika 
 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 
ADA NA USHURU WA MADINI YA UJENZI 

Namba Aina ya madini Kiwango cha ada na ushuru (Shilingi) 
1 Mawe 1000/= kwa kila tani moja ya uzito wa gari au chombo 

cha usafi. 
2 Kokoto  2000/= kwa kila tani moja ya uzito wa gari au chombo 

cha usafi. 
3 Tofali 1500/= kwa kila tani moja ya uzito wa gari au chombo 

cha usafi. 
4 Mchanga 1000/= kwa kila tani moja ya uzito wa gari au chombo 

cha usafi. 
5 Kifusi 1000/= kwa kila tani moja ya uzito wa gari au chombo 

cha usafi. 
6 Udongo Mfinyanzi 

(Clay, Kaolin clay) 
10,000/= kwa kila tani moja ya uzito wa gari au 
chombo cha usafi. 

7 Chokaa 10,000/= kwa kila tani moja ya uzito wa gari au 
chombo cha usafi. 

8 Marumaru  10,000/= kwa kila tani moja ya uzito wa gari au 
chombo cha usafi. 

9 Ada ya kibali cha 
kuchimba madini ya 
ujenzi 

200@ mita ya mraba 

10 Ada ya ukaguzi wa 
mazingira kwenye 
migodi ya madini ya 
Ujenzi 

500,000 kwa mwaka 

 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

ADA ZA USAJILI WA TEKSI, PIKIPIKI, BAJAJI NA GHARAMA ZA KUVUTA NA KUHIFADHI 
CHOMBO CHA USAFIRI 

(i) Ada za usajili wa teksi, pikipiki, bajaji 

Namba. Aina ya Chombo Ada ya usajili kwa mwaka 
(Shilingi) 

1. Teksi 32,000/= 
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2. Pikipiki 10,000/= 
3. Bajaji 15,000/= 
4. Pick-up  20,000/= 
5. Hiace 20,000/= 
6. Guta 20,000/= 
7. Lorry 30,000/= 
8. Double coster 30,000/= 
9. Canter 25,000/= 
10 Fuso 30,000/= 

(ii). Gharama za kuvuta na kuhifadhi chombo cha usafiri 

Namba. Aina ya Chombo Gharama za kuvuta Gharama za kuhifadhi 
kwa siku 

1. Basi dogo la abiria chini ya 20  300,000/= 50,000/= 
2. Basi kubwa la abiria kati ya 20-

28 
300,000/= 50,000/= 

3. Basi kubwa la abiria zaid ya 28 300,000/= 50,000/= 
4. Teksi 80,000/= 50,000/= 
5. Gari dogo binafsi 80,000/= 50,000/= 
6. Lori na trela zaidi ya tani 3 300,000/= 50,000/= 
7. Lori na trela tani 3 na zaidi 300,000/= 50,000/= 
8. Magari ya mizigo 80,000/= 50,000/= 
9. Magari mengine 300,000/= 50,000/= 
10. Pikipiki na bajaji 50,000/= 20,000/= 

 
SEHEMU YA KUMI NA TATU 

ADA YA HUDUMA ZA KUMILIKI ARDHI 

Namba Aina ya huduma Kiwango cha ada (Shilingi) 
1 Kupitisha mchoro mpya 300,000/= kwa mchoro 
2 Kufanya marekebisho ya mchoro au 

kubadilisha matumizi 
200,000/= kwa mchoro 

3 Fomu ya maombi ya viwanja 20,000.00 @ kiwanja 
4 Kupata barua ya toleo (drawing map) 20,000.00@ kiwanja 
5 Kuonyeshwa kiwanja kwa mara nyingine 20,000.00@ kiwanja 

6 Kufufua mipaka ya kiwanja 30,000.00/=@ kiwanja 

7 Utafiti binafsi wa taarifa za kiwanja 
(official search) 

40,000/=@ kiwanja 

8 Kufanya uthamini kwa ajili ya kuhamisha 
umiliki 

80,000/=@ kiwanja cha Makazi 

100,000@ kiwanja Makazi na biashara 

500,000/=Viwanda/Taasisi 
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SEHEMU YA KUMI NA NNE 
ADA YA MAOMBI YA ZABUNI 

Namba Maelezo Kiwango cha Ada 
(Shilingi) 

1 Ada ya Maombi  

(a) Kwa ngazi za msingi (vijiji na kata) 20,000/= @zabuni 

(b) Makao makuu ya Halmashauri zabuni ndogo 50,000/=@ zabuni 

(c) Zabuni ya kati  100,000@ zabuni 

(d) Zabuni kubwa 150,000/=@ zabuni 

2 Zabuni za vioski, vizimba, ofisi, mgahawa 10,000/=@ zabuni 

 
SEHEMU YA KUMI NA TANO 

ADA YA KUWAPIMA WAHUDUMU 
Namba  Mhusika Kiwango cha Ada (Shilihgi) 

 1 Ada ya kuwapima afya wahudumu 10,000/=@ mhudumu kwa miezi sita 

 

SEHEMU YA KUMI NA SITA 
USHURU WA NYUMBA ZA KULALA WAGENI 

Namba Aina ya Ushuru Kiwango (Shilingi) 

1. Ushuru wa Nyumba za kulala 
wageni 

Mmiliki wa nyumba ya kulala wageni 
atatozwa asilimia 10% ya mauzo ya vyumba 
vya kulala.  

 
SEHEMU YA KUMI NA SABA 

ADA ZA UKODISHAJI  WA MALI ZA HALMASHAURI 
Namba  Maelezo  Kiwango cha Ada (Shilingi)  
1 Kumbi za Halmashauri 200,000 kwa tukio kwa siku 

2 Mashamba ya Halmashauri 50,000/- kwa msimu wa kilimo wa zao 
husika. 

3 Kifaa cha kupimia ardhi 
”RTK” 

100,000/- kwa siku 
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SEHEMU YA KUMI NA NANE 
 

ADA ZA UCHANGIAJI WA HUDUMA ZA USAFI 
Namba Mchangiaji Kiwango cha 

Ada kwa Mwaka 
(Shilingi) 

Kiwango cha Ada 
Na Ushuru kwa 

Mwezi (Shilingi) 

1.  Taasisi za fedha/ mashirika/ kampuni 
(Microfinance, SACCOSS, Ofisi za Bima, 
mawakala wakubwa wa fedha,) 

150,000/= 15,000/=  

2.  Benki 300,000/= 30,000/= 

3.  Taasisi za elimu/dini (kanisa /mskiti /day 
care) 

100,000/= 10,000/= 

4.  Hospitali binafsi 400,000/= 40,000/= 

5.  Viwanda vikubwa 600,000/= 60,000/= 

6.  Viwanda vidogo 300,000/= 30,000/= 

7.  Karakana za Magari 50,000/= 5,000/= 

8.  Karakana za pikipiki/bajaji/baiskeli 24,000/= 2,000/= 

9.  Viwanda vya kuoka mikate 300,000/= 30,000/= 

10.  Hoteli kubwa 300,000/= 30,000/= 

11.  Baba lishe/mama lishe/vibanda vya chipsi 36,000/= 3,000/= 

12.  Useremala 30,000/= 4,000/= 

13.  Wauza mbao 60,000/= 6,000/= 

14.  Mashine ndogo za kusaga na kukoboa 36,000/= 3,000/= 

15.  Duka la jumla 50,000/= 5,000/= 

16.  Duka la rejareja 36,000/= 3,000/= 

17.  Ghala/godown. 150,000/= 30,000/= 

18.  Viwanda vidogo vya kukamua  mafuta 50,000/= 5,000/= 



Sheria Ndogo ya Ada Na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Mafinga 
Tangazo La Serikali Na. 211 (Linaendelea) 

14 
 

19.  Bucha za samaki/nyama 36,000/= 3,000/= 

20.  Machinjio. 300,000/= 30,000/= 

21.  Mgahawa. 60,000/= 6,000/= 

22.  Baa  100,000/= 10,000/= 

23.  Mini super market. 120,000/= 15,000/= 

24.  Vilabu vya pombe za kienyeji kwa 
chumba kimoja. 

36,000/= 3,000/= 

25.  Nyumba za kuishi kwa kaya 12,000/= 1,000/= 

26.  Saluni za ME na KE 30,000/= 2,500/= 

27.  Grocery  30,000/= 2,500/= 

28.  Nyumba za kulala wageni 60,000/= 6,000/= 

29.  Vituo vya afya na zahanati binafsi 100,000/= 10,000/= 

30.  Vituo vya mafuta 150,000/= 15,000/= 

31.   Duka la vifaa vya ujenzi (dogo) 50,000/= 5,000/= 

32.  Duka la Vifaa vya ujenzi (kubwa) 100,000/= 10,000/= 

33.  Maduka ya nguo na viatu 60,000/= 5,000/= 

34.   Maduka ya dawa [pharmacy] 50,000/= 5,000/= 

35.  Maduka ya dawa muhimu 24,000/= 2,000/= 

36.  Maduka ya mikate na vitafunwa 12,000/= 1,000/= 

37.  Maduka ya vyombo 24,000/= 2,000/= 

38.  Maduka ya kuuza magodoro na samani 50,000/= 5,000/= 

39.  Duka la vipodozi 36,000/= 3,000/= 

40.  Vibanda vya kuuza filamu/CD 36,000/= 3,000/= 

41.  Studio za picha/video 36,000/= 3,000/= 
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42.  Maduka ya jumla ya vinywaji moto na 
baridi 

50,000/= 5,000/= 

43.  Fundi cherehani 20,000/= 2,000/= 

44.  Plastiki/chuma chakavu 120,000/= 10,000/= 

45.  Betting (bonanza/guru guru/pool table) 36,000/= 3,000/= 

46.  Casino/ Night club  300,000/= 30,000/= 

47.  Fundi kuchomelea/alminium 50,000/= 5,000/= 

48.  Vituo vya maziwa 36,000/= 3,000/= 

49.  Maua/miche ya miti/mapambo 24,000/= 2,000/= 

50.  Wachoma mahindi 24,000/= 2,000/= 

51.  Maabara za afya 36,000/= 3,000/= 

52.  Fundi sofa 40,000/= 4,000/= 

53.  Machinga 24,000/= 2,000/= 

54.  Maduka ya vioo 50,000/= 5,000/= 

55.  Vituo vya kuoshea magari 36,000/= 3,000/= 

56.  Duka la vipuri/ vilainishi 36,000/= 3,000/= 

57.  Matunda mboga mboga (nje ya soko) 12,000/= 1,000/= 

58.  Duka la pembejeo/mifugo 36,000/= 3,000/= 

59.  Mabanda ya mkaa/ kuni 24,000/= 2,000/= 

60.  Mabanda ya kuku 24,000/= 2,000/= 

61.  Stoo za matunda 50,000/= 5,000/= 

62.  Meza za sokoni 24,000/= 2,000/= 

63.  Kumbi za sherehe  300,000/= 30,000/= 
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64.  Huduma ndogo za kifedha 36,000/= 3,000/= 

65.  Stationery 36,000/= 3,000/= 

66.  Vifaa vya umeme 36,000/= 3,000/= 

67.  Gulio (kwa wiki)  1,000/= 

68.  Huduma ya choo/bafu 50,000/= 5,000/= 

69.  Wauza kahawa/ uji /tangawizi 12,000/= 1,000/= 

70.  Wauza miwa (Jumla) 60,000/= 5,000/= 

71.  Wauza miwa (reja reja) 24,000/= 2,000/= 

72.  Ushuru wa dampo kwa tripu 1 60,000/= 5,000/= 

73.  Mtoa huduma za dawa za asili 36,000/= 3,000/= 

74.  Fundi TV/ Redio/ Simu/Kompyuta 36,000/= 3,000/= 

75.  Ofisi za kufua nguo (Dry cleaner/dobi) 36,000/= 3,000/= 

76.  Vituo vya mazoezi (GYM) 36,000/= 3,000/= 

77.  Fundi viatu 12,000/= 1,000/= 

78.  Ofisi za uchoraji wa ramani za majengo 100,000/= 10,000/= 

___________ 

JEDWALI LA PILI 
______________ 

(Limetengenezwa chini ya aya ya 13) 
 

FOMU YA KUFIFILISHA MAKOSA 
 
Mimi ……………………………………………………… nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya 
………………………………………….ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri ya Mji Mafinga, 
kwamba mnamo tarehe …… ya mwezi ……. mwaka …… nilitenda kosa la kukiuka masharti ya aya ya …… 
ya Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Mafinga ya Mwaka 2024.  
 
Na kwamba niko tayari kulipa kiasi cha Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa 
mahakamani. 
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Nathibitisha kwamba maelezo niliyotoa hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa hiari 
yangu kadri ya ufahamu wangu. 
 
Leo tarehe…………. ya mwezi…………..… mwaka ……………. 
 
Jina……………………………….. Saini……………………… 
 
MBELE YANGU : 
Jina:……………………………………..……………………..... 
Saini………………………….…………………………..……… 
Wadhifa: ………………………………………………………… 
Tarehe…………………………………………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Mji Mafinga imegongwa kwenye Sheria Ndogo hizi 
kufutia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la 
Halmashauri ya Mji Mafinga uliofanyika Tarehe 14 mwezi 02 Mwaka 2023 
na kushuhudiwa Lakari hiyo ikigongwa mbele ya ;- 
 
 

AYOUB JUMA KAMBI 
                                                                                                              Mkurugenzi 

                                                                                                      Halmashauri ya Mji Mafinga 
 

                                                                                                                    REGNANT Z. KIVINGE 
                                                                                                                                    Mwenyekiti  

Halmashauri ya Mji Mafinga 
 

NAKUBALI 

/ 
 

 
 

Dodoma,                                            MOHAMED OMARY MCHENGERWA 
31  Januari, 2024                     Waziri wa Nchi- Ofisi ya Rais  

(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa) 
 

L.S 


