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TANGAZO LA SERIKALI NA. 210 la tarehe 22/3/2023 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 
(SURA YA 290)  

_____________ 
 

SHERIA NDOGO 
______________ 

  
 

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA YA HALMASHAURI YA MJI MAFINGA YA 
MWAKA 2024 

 

Jina   1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo 
ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Mji Mafinga ya 
Mwaka 2024. 

  

Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 
Mamlaka ya Halmashauri ya Mji Mafinga. 

  

Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama 
muktadha utahitaji vinginevyo- 

 “afisa mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa 
na Mkurugenzi kwa madhumuni ya kusimamia 
utekelezaji wa Sheria Ndogo hii; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji Mafinga; 
 “hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu za mwisho 

zinazowasilishwa na mfanyabiashara baada ya 
kipindi cha hesabu pamoja na nyaraka au maelezo 
yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii; 

Sura ya 212 
 

“kampuni” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Kampuni; 

 “kipindi maalumu cha hesabu” maana yake ni muda ambao 
mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za 
biashara kwa Halmashauri; 

(Imetengenezwa chini ya vifungu vya 6(1) na 16 (1)) 
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 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Mji Mafinga au afisa yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi chini ya 
Sheria Ndogo hii; 

 “mlipa ushuru wa huduma” maana yake ni mtu mwenye 
leseni ya biashara anayefanya shughuli zake katika 
eneo la Halmashauri; 

Sura ya 212 “tawi la kampuni” maana yake ni tawi la kampuni 
iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Kampuni;  

 “ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa na 
kukusanywa na Halmashauri kutoka kwa 
mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara 
ambaye mauzo yake kwa mwaka ni zaidi ya shilingi 
milioni nne kutokana na huduma anazopata na 
kutumia miundombinu ya umma inayomuwezesha 
kufanya biashara katika eneo la Halmashauri; 

 “Wakala” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na Halmashauri 
kwa madhumuni ya kukusanya ushuru kwa niaba ya 
Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii. 

  

Ushuru wa 
huduma 

 4.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa 
huduma kwa kiwango cha asilimia 0.3% ya mauzo baada ya 
kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani kutoka kwa mtu 
yeyote mwenye leseni ya biashara anayewasilisha hesabu za 
mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.  

  (2) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (1), 
Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa 
kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza kutoka 
kwa wafanyabiashara wenye leseni za biashara 
wasiowasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania. 

   

Wajibu wa 
mlipa 

 5.-(1) Mlipa ushuru wa huduma atakuwa na wajibu 
wa: 
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ushuru wa 
huduma 

(a) kulipa ushuru wa huduma kwa kiwango 
kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hii; 

(b) kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo ya kila 
mwezi endapo anawasilisha taarifa za hesabu za 
mauzo kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania; 

(c) kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli; 
 (d) kuwasilisha nyaraka au taarifa inayotakiwa 

kuwasilishwa kwa Halmashauri ndani ya muda 
ulioainishwa; 

 (e) kutunza kumbukumbu za vitabu vya hesabu; 
 (f) kuwasilisha kumbukumbu yoyote au nyaraka 

kwa ajili ya uchunguzi. 
  (2) Mlipa ushuru wa huduma atalipa ushuru ndani ya 

siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilisha taarifa za 
mauzo ya kila mwezi. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (2), 
Halmashauri inaweza kukubaliana na mlipa ushuru wa 
huduma utaratibu wa kulipa ushuru. 

  (4) Mlipa ushuru atawasilisha kwa Halmashauri 
hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi mitatu tangu 
kumalizika kwa kipindi cha hesabu. 

  (5) Endapo mlipa ushuru hatawasilisha hesabu za 
mwisho kwa mwaka wa fedha husika na ametakiwa kufanya 
hivyo kwa notisi ya siku thelathini, Mkurugenzi anaweza 
kwa kadiri atakavyoona inafaa, kufanya makadirio ya 
kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii. 

  (6) Endapo mlipa ushuru hatawasilisha majumuisho 
ya hesabu zake kwa mwaka wowote wa mapato, na endapo 
Mkurugenzi au afisa mwidhiniwa anaona kwamba mlipa 
ushuru huyo ana wajibu wa kulipa ushuru kwa mwaka huo, 
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anaweza kwa kadiri atakavyoona inafaa kufanya makadirio 
ya kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo, isipokuwa 
tathmini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa mlipa ushuru 
chini ya Sheria Ndogo hii, kwa kushindwa kwake 
kuwasilisha hesabu hizo. 

  (7) Ushuru unaotokana na makadirio kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii, utalipwa katika kipindi cha siku thelathini 
tangu tarehe ya kufanyika kwa makadirio hayo. 

 
  

Mamlaka ya 
Mkurugenzi 

 6.-(1) Endapo mlipa ushuru wa huduma anayetakiwa 
kuwasilisha taarifa ya mauzo chini ya Sheria Ndogo hii 
atashindwa kuwasilisha taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, 
Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya kumtaka mlipa ushuru 
wa huduma kuwasilisha taarifa hiyo ndani ya siku thelathini 
kuanzia tarehe ya kutolewa kwa notisi. 

  (2) Mkurugenzi anaweza kumtaka, kwa maandishi, 
mtu yeyote mwenye taarifa kuhusu mfanyabiashara 
anayepaswa kulipa ushuru wa huduma kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii kuwasilisha kwake taarifa ambazo 
zitatumika kama taarifa sahihi.  

  (3) Mkurugenzi anaweza kumuagiza, kwa 
maandishi, afisa mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo 
la mlipa ushuru wa huduma kwa nia ya kufanya uchunguzi 
wa kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa 
kwa madhumuni ya kufanya tathmini ya kiwango sahihi cha 
ushuru anachotakiwa kulipa. 

  (4) Mkurugenzi anaweza kumteua kamishna wa kodi 
ya forodha au kodi ya mapato kwa ajili ya kutathmini na 
kukusanya ushuru wa huduma na kuwasilisha Halmashauri 
kwa madhumuni ya kupata ushuru wa huduma pamoja na 
madeni yake. 
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  (5) Mkurugenzi, kwa notisi, anaweza kumtaka mlipa 
ushuru kuwasilisha taarifa za hesabu zikijumuisha taarifa 
kamili za shughuli za kibiashara zikionesha kiasi na thamani 
ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa, 
kusambazwa au kuuzwa pamoja na taarifa ya fedha ndani ya 
siku thelathini tangu tarehe ya notisi hiyo. 

  (6) Mkurugenzi anaweza kutoa notisi ya siku saba 
kumtaka mlipa ushuru kuwasilisha kumbukumbu za 
kibiashara na vitabu vya hesabu kwa madhumuni ya kupata 
taarifa kwa ajili ya kufanya makadirio au kukusanya ushuru 
wa huduma. 

 
 

Ukusanyaji 
wa ushuru 

 7. Bila kuathiri masharti ya sheria nyingine, ushuru 
wa huduma utakusanywa kwa mujibu wa Sheria Ndogo ya 
Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Mji Mafinga ya Mwaka 
2024. 

  

Mamlaka ya 
afisa 
mwidhiniwa 

 8. Afisa mwidhiniwa anaweza- 
(a) kupokea na kukubali hesabu za mlipa ushuru na 

kuzifanyia tathmini kuhusu kiwango cha hesabu 
cha mlipa ushuru endapo hesabu hizo zitakuwa 
si sahihi; 

(b) kukataa hesabu za mwisho iwapo atakuwa na 
sababu za msingi za kuamini kuwa hesabu hizo 
si sahihi. 

Ukokotoaji 
wa ushuru 
wa huduma 

 9. Ushuru wa huduma wa mlipa ushuru 
anaewasilisha taarifa za mauzo kwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania utakokotolewa kwa kuzingatia taarifa 
zinazowasilishwa na mlipa ushuru katika kipindi maalumu 
cha hesabu. 

 
 

Makosa   10. Mtu anatenda kosa endapo mtu huyo- 



 

Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Mji Mafinga 
Tangazo La Serikali Na. 210 (Linaendelea) 

6 
 

 (a) anashindwa kuwasilisha kwa Halmashauri taarifa 
mauzo ndani ya muda ulioainishwa katika Sheria 
Ndogo hii; 

 (b) anawasilisha kwa Halmashauri taarifa zisizo 
sahihi; 

 (c) anashindwa kulipa ushuru wa huduma ndani ya 
muda ulioainishwa katika Sheria Ndogo hii; 

 (d) anamshawishi mlipa ushuru wa huduma kukataa 
au kukwepa kulipa ushuru; 

 (e) anamzuia afisa mwidhiniwa au wakala 
kutekeleza masharti ya Sheria Ndogo hii; au 

 (f) anatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu suala 
lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu 
mwingine la kulipa ushuru. 

  

Adhabu  11. Mtu anayetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii 
akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi 
laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo 
kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi 
ishirini na nne au vyote. 

  

Ufifilishaji 
makosa 

 12. Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu aliyetenda 
kosa chini ya Sheria Ndogo hii kulipa kiasi kisichozidi 
shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa kwa 
maandishi katika fomu maalumu iliyoainishwa katika 
Jedwali la Pili na kuwa tayari kutimiza wajibu wake kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hii. 

  

Kufutwa 
kwa  
TS Na. 37  
la mwaka 
2017 

 13. Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya 
Halmashauri ya Mji wa Mafinga ya Mwaka 2017 imefutwa. 
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_________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
__________ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(2)) 

 
VIWANGO VYA USHURU WA HUDUMA KWA WAFANYABIASHARA WASIOTUNZA 

KUMBUKUMBU. 
 

Namba Kiwango cha leseni kwa 
mwaka(Shilingi) 

Kiwango cha ushuru wa huduma  (Shilingi) 

1. 1- 20,000 10,000.0 kwa mwaka 

2. 20,001-50,000 15,000.00 kwa mwaka 

3. 50,001-100,000 20,000.00 kwa mwaka 

4. 100,001-150,000  30,000.00 kwa mwaka 

5. 150,001- 200,000 40,000.00 kwa mwaka 

6.  200,001- 250,000 50,000.00 kwa mwaka 

7. 250,000 – na kuendelea 80,000.00 kwa mwaka 

___________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 12) 

 
FOMU YA KUFIFILISHA MAKOSA 

 
Mimi ……………………………………………………… nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya 
…………………………………………. ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Mafinga, 
kwamba mnamo tarehe …… ya mwezi ……. Mwaka …… nilitenda kosa la kukiuka masharti ya aya ya 
...........ya Sheria Ndogo ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya Mji Mafinga ya Mwaka 2024. Nipo 
tayari kulipa kiasi cha ushuru ninaodaiwa pamoja na faini. 
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Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa hiari yangu 
kadri ya ufahamu wangu. 
 
Leo tarehe…………. ya Mwezi…………..… Mwaka ……………. 
Jina……………………………….. Saini……………………… 
 
MBELE YANGU: 
Jina:     ……………………………………..…………………… 
Saini………………………….…………………………..……… 
Wadhifa: ………………………………………………………… 
Tarehe…………………………………………………………. 
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Lakiri ya Halmashauri ya Mji Mafinga imegongwa kwenye Sheria Ndogo 
hizi kufutia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani 
la Halmashauri ya Mji Mafinga uliofanyika Tarehe 14 mwezi 02 Mwaka 
2023 na kushuhudiwa Lakari hiyo ikigongwa mbele ya ;- 

 

AYOUBU J. KAMBI 
Mkurugenzi 

Halmashauri ya Mji Mafinga 

 
REGNANT Z. KIVINGE 

Mwenyekiti 
 Halmashauri ya Mji Mafinga 

                  NAKUBALI 

 

 

 DODOMA MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB) 
 31 Januari, 2024 Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais 
                                                         Tawala za Mikoa Na Serikali za Mitaa 
 
 

 

 

 

 

 
 

L.S 


