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TANGAZO LA SERIKALI NA. 209 la tarehe 22/3/2024 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 
(SURA YA 290) 

_____________ 
 

SHERIA NDOGO 
_____________ 

 

 

SHERIA NDOGO YA USIMAMIZI WA MAEGESHO NA VITUO VYA VYOMBO  
VYA USAFIRI YA HALMASHAURI YA MJI MAFINGA YA MWAKA 2024 

 

Jina   1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya 
Usimamizi wa Maegesho na Vituo vya Vyombo vya Usafiri 
ya Halmashauri ya Mji Mafinga ya Mwaka 2024. 

   

Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 
Mamlaka ya Halmashauri ya Mji Mafinga. 

  

Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama 
muktadha utahitaji vinginevyo- 

 “afisa mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa 
na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji 
wa Sheria Ndogo hii; 

 “chombo cha usafiri” maana yake ni chombo chochote 
kinachotumika kusafirishia bidhaa, abiria au mizigo; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji Mafinga; 
 “karakana” maana yake ni eneo la Halmashauri lililotengwa 

au litakalotengwa kwa ajili ya shughuli za ufundi na 
kuhifadhi vyombo vya usafiri; 

 “kituo” maana yake ni eneo maalumu lililotengwa na 
Halmashauri kwa ajili ya maegesho au kwa ajili ya 
huduma za usafiri ambapo vyombo vya usafiri 
vitapakia au kushusha abiria au mizigo; 

 “maegesho” maana yake ni sehemu maalumu iliyotengwa 
kwa ajili yya kuegesha vyombo vya usafiri; 

 (Imetengenezwa chini ya vifungu vya 6(1) na 16 (1)) 
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 “maegesho yaliyohifadhiwa” maana yake ni maeneo 
maalumu yaliyotengwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya 
maegesho binafsi ya vyombo vya usafiri kwa ajili ya 
mtu binafsi au taasisi; 

 “stendi” maana yake ni eneo maalumu lililotengwa au 
kujengwa na Halmashauri kwa ajili ya kupakia na 
kushusha abiria au mizigo; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi  wa Halmashauri 
ya Mji Mafinga au afisa yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

 “ushuru wa stendi” maana yake ni kiasi cha fedha 
kinachotozwa na   Halmashauri kwa vyombo vya 
usafiri vinavyoingia stendi au mtu yoyote anayefanya 
shughuli katika stendi; 

 “vituo vya njiani” maana yake ni vituo vyote vilivyopo 
pembeni ya barabara vinavyotumika kupakia na 
kushusha abiria ambavyo si stendi; 

 “wakala” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na Halmashauri 
kutekeleza majukumu chini ya Sheria Ndogo hii kwa 
niaba ya Halmashauri.  

    
Ushuru 
wa 
maegesho 

 4.-(1) Halmashauri itatoza ushuru wa maegesho kwa 
vyombo vyote vya usafiri kwa mujibu wa viwango 
vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.   

  (2) Mtu mwenye chombo cha usafiri kinachoingia 
katika eneo lolote la maegesho atalipa ushuru wa maegesho 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (1) na (2), 
vyombo vya usafiri vinavyomilikiliwa na Serikali, 
wanadiplomasia, majeshi na magari ya kubeba wagonjwa 
havitatozwa ushuru wa maegesho. 
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Maeneo 
ya 
maegesho 

 5.-(1) Kituo Kikuu cha mabasi, kituo cha kuegesha 
magari ya mizigo na maeneo mengine yaliyotengwa au 
yatakayotengwa na Halmashauri kama maeneo ya maegesho 
yatakuwa ni vituo vya maegesho. 

  (2) Halmashauri inaweza kugawa maeneo ya 
maegesho kwa mistari au kwa kutumia alama yoyote 
itakayoonyesha idadi na sehemu ambayo chombo cha usafiri 
kinatakiwa kuegeshwa.  

  (3) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (2), 
kukosekana kwa mistari au alama za maegesho hakutaathiri 
madai ya ada ya maegesho ya chombo cha usafiri 
kilichoegeshwa ndani ya maeneo hayo. 

    

Uanzishaji 
wa 
vituo vya 
vyombo 
vya usafiri 

 6. Halmashauri inaweza kuanzisha vituo vya vyombo 
vya usafiri wa umma vinavyotoa huduma ndani ya 
Halmashauri, vinavyotoka nje ya Halmashauri na 
vinavyoingia ndani ya Halmashauri kwa ajili ya kupakia na 
kushusha abiria na mizigo. 

    

Utaratibu 
wa 
kutumia 
vituo vya 
vyombo 
vya usafiri 

 7.-(1) Mtu anayeendesha chombo cha usafiri wa 
umma hatapakia au kushusha abiria au mizigo nje ya kituo au 
stendi. 
 (2) Safari zote za mabasi zitaanzia na kumalizika 
katika stendi ya mabasi isipokua kwa mabasi yanayopita 
kutoka na kuelekea maeneo mengine ya nje ya Halmashauri. 

  (3) Chombo cha usafiri wa umma hakitasimama kwa 
zaidi ya dakika tano katika vituo vya njiani. 

  (4) Mtu hatafanya matengenezo au kuosha chombo 
cha usafiri katika kituo au stendi isipokuwa kwa idhini ya 
Halmashauri. 
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  (5) Mtumiaji wa kituo au stendi hatatumia lugha ya 
matusi, inayoweza kuleta uchochezi, bughudha au inayoweza 
kuhatarisha usalama na amani ndani ya kituo. 

   
Maegesho 
yaliyohifa
dhiwa 

 8.-(1) Baada ya kupokea maombi kutoka kwa mtu 
yeyote anayetaka kutengewa eneo la kuegesha chombo cha 
usafiri, Halmashauri inaweza kutenga eneo la maegesho kuwa 
ni maegesho yaliyohifadhiwa. 

  (2) Katika kushughulikia maombi chini ya aya hii, 
Halmashauri itazingatia yafuatayo: 

 (a) athari kwa biashara au shughuli katika eneo husika 
endapo kibali hicho kitatolewa; 

 (b) uwepo wa maegesho katika eneo hilo; 
 (c) uwepo wa eneo mbadala la maegesho; 
 (d) idadi ya maeneo au nafasi zinazoombwa 

kuhifadhiwa; na 
 (e) iwapo muda uliopendekezwa kwa ajili ya eneo 

hilo kuhifadhiwa unafaa. 
  (3) Endapo maombi yatakataliwa, Halmashauri 

itamtaarifu mwombaji kwa maandishi na kutoa sababu za 
kukataliwa. 

  (4) Endapo maombi yatakubaliwa na mwombaji 
kulipa ushuru wa maegesho, ataruhusiwa kutumia sehemu 
hiyo yeye peke yake bila ya kuingiliwa. 

   

Maegesho 
yasiyo 
rasmi 

 9.-(1) Mtu hataegesha chombo chochote cha usafiri 
katika maeneo yasiyo rasmi kwa ajili ya maegesho au 
kuegesha kwa namna isiyoruhusiwa. 

  (2) Halmashauri inaweza kuzuia kwa kufunga vifaa 
maalumu kwenye chombo cha usafiri kilichoegeshwa vibaya 
au kilichoegeshwa katika eneo lisiloruhusiwa na kumtaka 
mmiliki au mtumiaji kulipa faini kwa mujibu wa viwango 
vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hii. 

  (3) Chombo cha usafiri kilichozuiwa kwa mujibu wa 
aya ndogo ya (2) kwa zaidi ya saa mbili bila ya kulipiwa 
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kitavutwa na kupelekwa katika karakana iliyoidhinishwa na 
Halmashauri kwa gharama za mmiliki wa chombo hicho na 
Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu utakaotokea wakati 
wa uvutwaji huo. 

   
 

Chombo 
cha usafiri 
kilichotele
kezwa 

 10.-(1) Chombo cha usafiri ambacho kitahifadhiwa 
katika karakana kwa muda wa siku thelathini bila 
kukombolewa, kitachukuliwa kuwa kimetelekezwa. 
 (2) Baada ya kipindi cha siku thelathini kupita 
Halmashauri inaweza kupeleka maombi mahakamani ili 
iweze kutamka kuwa chombo hicho kimetelekezwa na kutoa 
kibali chombo hicho kiuzwe kwa njia ya mnada wa hadhara. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya aya ndogo ya (2), kabla 
ya kuuza mali yoyote iliyokamatwa, Mkurugenzi atatoa notisi 
ya siku saba kwa mdaiwa na umma juu ya kusudio la kuuza 
chombo hicho. 

  (3) Fedha zitakazopatikana kutokana na mauzo ya 
chombo cha usafiri zitatumika kulipa ushuru unaodaiwa, 
pamoja na gharama za kukamata na fedha zitakazobaki 
zitarejeshwa kwa mmiliki au mwakilishi wake. 

   

Maegesho 
kwa muda 
maalumu 

 11. Magari makubwa ya mizigo yenye zaidi ya tani 
tano hayataegeshwa katikati ya mji isipokuwa kwa kibali 
maalumu na kilipiwa ada iliyoainishwa katika Sheria Ndogo 
hii. 

Usajili wa 
teksi, 
bajaji na 
pikipiki 

 12.-(1) Mmiliki wa teksi, bajaji au pikipiki inayofanya 
kazi ndani ya Halmashauri atasajili kwa Halmashauri na 
kulipia ada ya usajili ya chombo hicho cha usafiri kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii. 

  (2) Halmashauri itatoa stika za usajili wa teksi, bajaji 
au pikipiki kwa kila mmiliki, na itakuwa wajibu wa kila 
mmiliki kubandika stika atakayopewa na Halmashauri 
pembeni mwa chombo chake cha usafiri. 

  

Ukusanyaj  13. Ushuru wa vyombo vya usafiri utakusanywa kwa 
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i wa 
ushuru wa 
vyombo 
vya usafiri 

mujibu wa Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri 
ya Mji Mafinga ya Mwaka 2024. 

  

Mamlaka 
ya afisa 
mwidhini
wa 

 14. Afisa mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya 
kukamata na kuondoa chombo cha usafiri ambacho 
kimeegeshwa katika maeneo yasiyo rasmi kwa ajili ya 
maegesho au kuegeshwa kwa namna isiyoruhusiwa. 

  

Makosa  15. Mtu anatenda kosa endapo mtu huyo- 
 (a) anakataa au anashindwa kulipa ushuru wa 

maegesho; 
 (b) anamshawishi mtu yeyote au kundi la watu 

kukataa kulipa ushuru wa maegesho; 
 (c) anapakia au anashusha abiria au mizigo katika 

eneo ambalo ambalo nje ya kituo au stendi; 
 (d) anafanya matengenezo au kuosha gari katika 

katika eneo lililotengwa kwa ajili ya maegesho; 
 (e) anaegesha chombo cha usafiri katika eneo ambalo 

halijaruhusiwa; 
 (f) anakataa kutoa taarifa au atatoa taarifa za uongo 

kwa Mkurugenzi, afisa mwidhiniwa au wakala 
pale zitakapohitajika; 

 (g) anaanzisha eneo la maegesho yaliyohifadhiwa bila 
idhini ya Halmashauri; au 

 (h) anaegesha chombo cha usafiri nje ya mstari 
uliochorwa kuainisha eneo la kuegeshea chombo 
cha usafiri. 

  

Adhabu  16. Mtu anayetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii 
akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi 
laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo 
kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi 
ishirini na nne au vyote. 
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Ufifilishaj
i makosa 

 17. Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu aliyetenda 
kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii kulipa kiasi kisichozidi 
shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi 
katika fomu maalumu iliyoainishwa katika Jedwali la Pili na 
kulipa ada au ushuru anaodaiwa. 

________________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(1)) 

 
USHURU WA VYOMBO VYA USAFIRI NA HUDUMA KATIKA STENDI, VITUO NA 

MAEGESHO 
 

(a) Ushuru wa kuingia stendi 
 

Namba. Aina ya Chombo Ushuru (Shilingi) 
1.  Basi dogo la abiria kati ya 1 – 20 1,000 kwa siku   
2. Basi kubwa la abiria  kati ya 20 – 28 1,000 kwa siku   
3. Basi kubwa la abiria zaidi ya  28 3,000 kwa siku   
4. Teksi iliyosajiriwa kufanya kazi stendi 1,000 kwa siku   
5. Gari dogo binafsi linaloingia na kutoka 500 kila inapoingia  
6. Magari ya mizigo  1,000 kila inapoingia 
7. Pikipiki 500 kila inapoingia 
8. Bajaji 500 kila inapoingia 
9. Magari mengineyo  1,000 kila inapoingia 
10. Ada ya kuingia mtu mmoja 200 kila inapoingia 
11. Teksi anayoshusha abiria na kuondoka 500 kila inapoingia 
12. Huduma ya kutumia choo Stendi na maeneo mengine 

ya Halmashauri 
200 kila unapopata 
huduma 
500 kwa huduma ya 
kuoga 

13. Ada ya kutunza gari lililo kamatwa au kuzuiliwa 10,000/=  
 

(b) Ushuru kulaza chombo cha usafiri stendi 
 

Namba. Aina ya Chombo Ushuru wa kulaza chombo cha usafiri 
kwa siku (Shilingi) 

1. Basi kubwa la abiria kati ya 20-28 5,000 
2. Basi kubwa la abiria 28 8,000 
3. Basi dogo la abiria kati ya 1-20 4,000 
4. Teksi  2,000 
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5. Gari dogo binafsi 2,000 
6. Gari ya mizigo yenye uzito usiozidi tani 3 5,000 
7. Gari ya mizigo yenye uzito unaozidi tani 

3  
10,000 

8. Magari ya mizigo  4,000 
9. Magari mengine 4,000 
10. Pikipiki 1,000 

 

(c) Ushuru wa maegesho 
 

Namba Aina ya Gari Ushuru (Shilingi) 
Kwa saa Kwa siku Kulaza 

gari/siku 
1 Gari ya mizigo zaidi ya tani 5 2,000 3,000 5,000 
2 Gari la mizigo chini ya tani 5 1,000 2,000 3,000 
3 Pick up/station wagon 1,000 2,000 3,000 

4 Lori lenye trela isiyozidi tani 3 1,000 2,000 3,000 
5 Lori lenye trela tani 3 na zaidi 2,000 3,000 5,000 
6 Gari la abiria (nje ya stendi) 1,000 2,000 5,000 
7 Gari dogo binafsi 500 1,000 2,000 
8 Bajaji  200 500 1,000 
9 Pikipiki  200 300 1,000 
10 Mitambo na magari mengine 1,000 2,000 4,000 

 
_________ 

 
JEDWALI LA PILI 

________ 
 

(Limetengenezwa chini ya aya ya 17) 
 

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 
 

Mimi.....................................................................nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya 
.....................................................................ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji 
Mafinga, kwamba mnamo tarehe..........ya 
mwezi.......................Mwaka...........................nilitenda kosa la kukiuka masharti ya aya 
ya...............ya Sheria Ndogo ya Usimamizi wa Maegesho na Vituo vya Vyombo vya Usafiri 
ya Halmashauri ya Mji Mafinga ya Mwaka 2024. 
 

Nipo tayari kulipa kiasi cha ushuru ninaodaiwa pamoja na faini. 
 

Ninathibitisha kuwa maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa hiari 
yangu na kadri ya ufahamu wangu. 
Leo tarehe.....................ya Mwezi.........................Mwaka...................................... 
Jina.................................................... Saini............................................................. 
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MBELE YA: 
Jina:....................................................... 
Wadhifa:.................................................... 
Saini.......................................................... 
Tarehe........................................................ 
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Lakiri ya Halmashauri ya Mji Mafinga imegongwa kwenye Sheria Ndogo hizi 
kufutia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la 
Halmashauri ya Mji Mafinga uliofanyika Tarehe 14 mwezi 02 Mwaka 2023 
na kushuhudiwa Lakari hiyo ikigongwa mbele ya ;- 
 

AYUBU J. KAMBI 
Mkurugenzi 

 
REGNANT Z. KIVINGE 

Mwenyekiti 
 Halmashauri ya Mji Mafinga 

                  NAKUBALI 
 

 
 
 

 DODOMA MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB) 
 31 Januari, 2024 Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais 
 
 
 
 
 
 

L.S 


