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TANGAZO LA SERIKALI NA. 208 la tarehe 22/3/2024 
 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA, 
 

(SURA YA 290) 
_____________ 

 
SHERIA NDOGO 
_______________ 

 

SHERIA NDOGO YA UTAMADUNI NA ADA YA VIBALI VYA BURUDANI YA 
HALMASHAURI YA MJI MAFINGA YA MWAKA 2024 

 
Jina   1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo 

ya Utamaduni na Ada ya Vibali vya Burudani ya 
Halmashauri ya Mji Mafinga ya Mwaka 2024. 

  
Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote 

lililopo chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya Mji Mafinga. 
  
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “ada” maana yake ni kiasi cha fedha kinachotozwa na 

Halmashauri kwa ajili ya vibali au leseni 
mbalimbali zitolewazo na Halmashauri; 

 “afisa mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote 
aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la 
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii; 

 “eneo la burudani” maana yake ni mahali popote ambapo 
shughuli za burudani zinafanyika; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji 
Mafinga; 

 “kibali cha burudani” maana yake ni idhini ya maandishi 
inayotolewa na Halmashauri kwa ajili ya shughuli 

 (Imetengenezwa chini ya vifungu vya 6(1) na 16(1)) 
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za burudani; 
 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Mji Mafinga au afisa yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

 “shughuli za burudani” maana yake ni sherehe, shughuli 
yoyote ya kijamii, sanaa na utamaduni, michezo na 
muziki. 

  
Utaratibu wa 
kuomba 
kibali 

 4. Mtu anayekusudia kufanya shughuli za burudani 
katika eneo la Halmashauri anapaswa kuomba kibali kwa 
Mkurugenzi kwa kujaza fomu maalumu kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza na kulipa ada 
iliyoainishwa katika Jedwali la Pili. 

  
Vigezo vya 
utoaji kibali 

 5.-(1) Halmashauri itatoa kibali iwapo itajiridhisha 
na masuala yafuatayo: 

(a) shughuli ya burudani inayoombewa kibali 
haitasababisha uvunjifu wa amani; 

 (b) eneo linaloombewa kibali cha kufanyia shughuli 
za burudani linaruhusiwa kwa shughuli 
inayoombewa kibali; 

 (c) ukumbi wa burudani una usalama wa kutosha 
ikiwa ni pamoja na kuwepo madirisha ya 
kutosha ya kuingiza na kutolea hewa, milango 
ya dharura, umeme na milango inayofunguka 
kwa urahisi wakati wa dharura; na 

 (d) shughuli za burudani kuendana na maadili ya 
kitanzania. 

  (2) Endapo maombi ya kibali yatakataliwa, 
Halmashauri itamtaarifu mwombaji kwa maandishi na 
kutoa sababu za kukataa kutoa kibali hicho. 

  (3) Baada ya kupata kibali cha kufanya shughuli za 
burudani, mwombaji atapaswa kuwasilisha nakala ya kibali 
kwa Mkuu wa Polisi wa Wilaya. 

  
Wajibu wa  6.-(1) Mmiliki wa ukumbi wa muziki, burudani au 
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mmiliki wa 
ukumbi, nk. 

baa atakuwa na wajibu wa- 
(a) kupiga muziki kwa kiwango cha sauti cha 

kawaida bila kuathiri watu wanaozunguka eneo 
la ukumbi huo wa muziki; 

 (b) kuhakikisha wanafunzi au mtu yeyote aliye 
chini ya umri wa miaka kumi na nane haingii 
katika kumbi hizo; na 

 (c) kuonesha picha mjongeo au sinema kwa sauti ya 
chini bila kuathiri majirani wanaomzunguka. 

  (2) Mmiliki wa ukumbi wa muziki, burudani au baa 
atakayekiuka masharti ya aya hii anatenda kosa. 

  
Mkusanyiko 
wa watoto 

 7.-(1) Mtu hatakusanya watoto kwa ajili ya shughuli 
yoyote ndani ya Halmashauri bila kibali cha maandishi 
kutoka kwa Halmashauri. 

  (2) Mkusanyiko wowote wa watoto uliopata kibali 
cha Halmashauri kwa mujibu wa aya ndogo ya (1) utakuwa 
ni siku za mapumziko na utaanza saa nne kamili asubuhi na 
utamalizika kabla ya saa kumi na mbili jioni. 

  (3) Mtu aliyepata kibali cha mkusanyiko wa watoto 
atakuwa na wajibu wa kuhakikisha usalama wao kipindi 
chote cha mkusanyiko na kuhakikisha wanatawanyika kwa 
usalama kutoka katika eneo la mkusanyiko. 

  (4) Mzazi, mlezi au mtu yeyote mwenye mamlaka 
juu ya mtoto anayeruhusu au kusababisha kwa uzembe 
mtoto kuhudhuria mkusanyiko usio na kibali cha 
Halmashauri, anatenda kosa. 

   
Muda wa 
burudani 

 8. Muda wa shughuli za burudani utaanzia saa kumi 
kamili jioni hadi saa sita kamili usiku kwa siku za kazi, na 
kuanzia saa saba kamili mchana hadi saa sita kamili usiku 
siku za jumamosi, jumapili na siku za sikukuu. 

   
Vibali 
visivyotozwa 
ada 

 9. Maombi ya kibali kwa shughuli zifuatazo 
hayahitaji kulipiwa ada: 

(a) mikusanyiko ya kidini; 
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 (b) misiba na mazishi; na 
 (c) michezo ya watoto isiyotozwa. 
  
Muziki 
unaoleta kero 

 10. Mtu mwenye leseni ya biashara au kibali cha 
shughuli za burudani hatapiga muziki unaoleta kero kwa 
majirani na jamii kwa ujumla katika eneo lake la biashara. 

  
Usafi wa 
mazingira 

 11.-(1) Mtu atakayeendesha shughuli za burudani 
ndani ya mamlaka ya Halmashauri atalazimika kufanya 
usafi ndani au nje ya eneo lililotumika katika shughuli ya 
burudani kwa kuondoa uchafu wote uliosababishwa na 
shughuli hizo. 

  (2) Mtu anayekiuka masharti ya aya ndogo ya (1) 
atawajibika kulipa gharama ya uchafuzi wa mazingira 
kadiri zitakavyokadiriwa na Halmashauri na gharama 
nyingine ambazo Halmashauri itaingia katika kuondoa 
uchafu huo. 

   
Mamlaka ya 
kufanya 
ukaguzi 

 12.-(1) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na 
Sheria Ndogo hii, afisa mwidhiniwa anaweza kuingia 
katika eneo, jengo au mahali popote panapofanyika 
shughuli za burudani kuanzia saa saba kamili mchana hadi 
saa sita kamili usiku kwa lengo la kukagua iwapo shughuli 
hiyo ina kibali au inafuata masharti ya kibali kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii. 

  (2) Katika kutekeleza mamlaka yake chini ya aya 
ndogo ya (1), afisa mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya 
kutoa maelekezo yoyote ikiwa ni pamoja na kusitisha 
shughuli za burudani kulingana na hali itakayobainika 
baada ya ukaguzi kufanyika. 

  
Ukamataji 
wa vifaa 

 13.-(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya 
kukamata vifaa vyovyote vitakavyokutwa katika shughuli 
ya burudani ambayo haina kibali au inayoendeshwa bila 
kuzingatia masharti ya kibali. 

  (2) Vifaa vitakavyokamatwa kwa mujibu wa aya 
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ndogo ya (1) vitachukuliwa na kuhifadhiwa katika ofisi za 
Halmashauri au eneo lolote litakaloamuliwa na 
Halmashauri. 

  (3) Mmiliki wa vifaa vilivyokamatwa kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii anaweza kuomba kurejeshewa vifaa 
hivyo ndani ya siku saba kuanzia tarehe ya kukamatwa na 
baada ya hapo Halmashauri inaweza kuuza vifaa hivyo kwa 
mnada baada ya kuomba na kupata kibali cha mahakama. 

  (4) Mtu anayeomba kurejeshewa vifaa 
vilivyokamatwa chini ya Sheria Ndogo hii atawajibika 
kulipa gharama za ukamataji, usafirishaji na ulinzi. 

  
Makosa  14.-(1) Mtu anatenda kosa endapo mtu huyo- 
 (a) anapiga muziki unaoleta kero kwa majirani; 
 (b) anaonesha picha mnato au picha mjongeo 

ambazo maudhui yake ni kinyume na maadili; 
 (c) anamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au 

kukataa kulipa ada au ushuru wa shughuli za 
burudani; 

 (d) anamzuia Mkurugenzi, afisa mwidhiniwa au 
wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii; 

 (e) anashindwa, anadharau, anakwepa au anakataa 
kulipa ada au ushuru wa shughuli za burudani au 
kutekeleza agizo lolote alilopewa na 
Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii ; 

 (f) ni mzazi au mlezi wa mwanafunzi au mtoto 
chini ya umri wa miaka kumi na nane 
aliyekutwa katika shughuli za burudani wakati 
wa usiku; 

 (g) anaruhusu watoto, wanafunzi au mtu yeyote 
aliye chini ya umri wa miaka kumi na nane 
kuingia katika shughuli za burudani kinyume na 
aya ya 7; au 

 (h) anafanya shughuli ya burudani katika eneo la 
Halmashauri bila kibali. 
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Adhabu  15. Mtu anayetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii 

akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi 
laki mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo 
kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi 
ishirini na nne au vyote. 

  
Kufifilisha 
kosa 

 16. Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu aliyetenda 
kosa chini ya Sheria Ndogo hii kulipa kiasi kisichozidi 
shilingi laki mbili endapo mkosaji atakiri kosa kwa 
maandishi katika fomu maalumu iliyoainishwa katika 
Jedwali la Tatu na kulipa ada au ushuru anaodaiwa. 

   
 
 
 
 
 
 

_______________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
__________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 4) 

 
FOMU YA MAOMBI YA KIBALI 

SEHEMU YA KWANZA 
(Taarifa za Mwombaji) 

1. Jina la mwombaji  

............................................................. 

2. Anwani ya mwombaji 

......................................... 

3. Aina ya shughuli 

.............................................................. 

4. Eneo analokusudia kufanya shughuli 

............................................ 
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5. Muda wa kuanza 

............................................................. 

6. Muda wa kumaliza 

..................................................... 

7. Ada ya kibali (Shilingi) 

.......................................................... 

8. Namba ya stakabadhi ya malipo 

................................................. 

 

9. Saini……………………………… 

 

10. Tarehe…………………..... 

                               

SEHEMU YA PILI 
(Kwa Matumizi ya Ofisi tu) 

 
1. Maombi namba 

     ..................................... 

2. Ada ya kibali shilingi 

        ....................................................... 

3. Namba ya stakabadhi ya malipo 

     .................................................. 

4. Tarehe ya malipo 

     ....................................... 

5. Jina la afisa aliyepokea malipo 

     ................................................... 

6. Saini 

       ...................................... 

7. Muhuri 

 

Maoni ya Afisa Mwidhiniwa: - *Nakubali/Sikubali (futa isiyohusika)  

Sababu: ………………………………..………………………………………… 

Jina:………………………………Saini: ……………Tarehe……………….. 
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______________ 

JEDWALI LA PILI 

______________ 

(Limetengenezwa chini ya aya ya 4) 

ADA ZA KUENDESHA SHUGHULI ZA BURUDANI, UTAMADUNI NA SANAA 

(a) Ada ya Kibali cha Burudani 

Namba Aina ya Burudani Ada kwa Kila Onesho/Tukio 

(Shilingi) 

1 Onesho la muziki 50,000/= kwa siku 

2 Onesho la michezo ya kuigiza 30,000/=kwa siku 

3 Muziki wa disko 30,000/=kwa siku 

4 Muziki/nyimbo za asili 30,000/=kwa siku 

5 Sherehe za mashirika na taasisi mbalimbali 30,000/=kwa siku 

6 Onesho la sinema 30,000/=kwa siku 

7 Sherehe mbalimbali  20,000/=kwa siku 

8 Kurekodi video 30,000/=kwa mkanda 

9 Banda la video 20,000/=kwa mwezi 

10 Tamasha la ngoma za asili 20,000/=kwa siku 

11 Matumizi ya eneo la wazi 30,000/=kwa siku 

12 Dance 50,000/= kwa siku 

13 Maonesho ya sanaa/vichekesho (comedy) 50,000/= kwa siku 
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14 Pool 20,000/= kwa mwezi 

15 Ushuru wa tiba asilia 30,000/= kwa mwaka 

16 Bahati nasibu 20,000/= kwa mwezi 

17 Korokoro/Tombola/Fete 20,000/= kwa mwezi 

18 Michezo ya kubahatisha 30,000/= kwa mwezi 

19 Bahati nasibu ya sanduku 50,000/= kwa mwaka 

20 Studio ya kurekodi kazi za sanaa 30,000/= kwa mwezi 

21 Sanaa za ufundi 10,000/= kwa mwezi 

22 Mashindano ya urembo 50,000/= kwa tukio 

23 Matangazo mitaani kwa kutumia spika 30,000/= kwa siku 

24 Matangazo madogo ya biashara 30,000/=kwa mwezi 

25 Kibali cha kutoa huduma kwa tiba asili 30,000/=kwa tukio 

26 Usajili wa vikundi vya sanaa 25% ya malipo ya BASATA 

27 Kuendesha michezo ya magari, pikipiki, baiskeli 

na wanyama 

50,000 /=  kwa siku 

 

(b) Ushuru kwa watoa huduma kwenye burudani 

Namba Aina ya huduma Kiwango cha Ada (Shilingi) 

1. Washereheshaji 10,000/= kwa tukio 

2. Mpiga picha za mnato 10,000/=kwa tukio 
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3. Mpiga za mjongeo  10,000/= kwa tukio 

4. Wapambaji wa kumbi za burudani  20,000/= kwa tukio 

5. Muziki (Dj) 10,000/= kwa tukio 

6. Mtoa huduma ya chakula  20,000/=kwa tukio 

7. Wamiliki wa kumbi za starehe 50,000/= kwa tukio 

 

______________ 
 

JEDWALI LA TATU 
_______________ 

 
 (Limetengenezwa chini ya aya ya 16) 

 
FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA MAKOSA 

Mimi ……………………………………………………… nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya 
…………………………………………. ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Mji 
Mafinga, kwamba mnamo tarehe …… ya mwezi ……. mwaka …… nilitenda kosa la kukiuka masharti 
ya aya ya …… ya Sheria Ndogo ya Utamaduni na Ada Vibali vya Burudani ya Halmashauri ya Mji 
Mafinga ya Mwaka 2024.  

Nipo tayari kulipa kiasi cha ada ninayodaiwa pamoja na faini. 

Nathibitisha kwamba maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa mimi mwenyewe kwa hiari yangu 
kadri ya ufahamu wangu. 

Leo tarehe …………………..ya mwezi …………… mwaka ………………… 
Jina: …………………………………………. 
Saini: ……………………………. 
 
MBELE YA:  
Jina: ………………………………… 
Wadhifa: ……………………………. 
Saini: ……………………………….. 
Tarehe: ………………………… … 
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Lakiri ya Halmashauri ya Mji Mafinga imegongwa kwenye Sheria Ndogo hizi 
kufutia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la 
Halmashauri ya Mji Mafinga uliofanyika Tarehe 14 mwezi 02 Mwaka 2023 
na kushuhudiwa Lakari hiyo ikigongwa mbele ya ;- 

 

AYOUBU J. KAMBI 
Mkurugenzi 

Halmashauri ya Mji Mafinga 

 
REGNANT Z. KIVINGE 

Mwenyekiti 
 Halmashauri ya Mji Mafinga 

                  NAKUBALI 

 

 

 DODOMA MOHAMED OMARY MCHENGERWA (MB) 
 31 Januari, 2024 Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais 
                                                         Tawala za Mikoa Na Serikali za Mitaa 
 
 

 

 

 

 

 
 

L.S 


